Kisan App : या 5 अॅप्समुळे शेतकऱ्याचे जीवन होईल सुसह्य, सोबत मिळतील 6 हजार रुपये


लहान गावांसाठी शेती हा एक उत्तम व्यवसाय आहे, आता तो काळ गेला आहे की गावातील लोकांकडे फोन नाही, आजकाल प्रत्येक व्यक्तीकडे फोन आहे. मग या गोष्टीचा फायदा का घेत नाही, फोन का वापरत नाही आपल्या कामासाठी? आता अशी अनेक कामे शेतकरी घरी बसून करू शकतात, ज्यासाठी त्यांना बाहेर उन्हात घाम गाळावा लागत होता. शेतकऱ्यांच्या सोयीसाठी सरकारने अशी अनेक अॅप्सही सुरू केली आहेत, ज्यांच्या माध्यमातून शेतकऱ्यांचे जीवन सुसह्य होऊन त्यांना आर्थिक पाठबळही मिळते.

यामध्ये शेतकऱ्यांना शेतीच्या चांगल्या पद्धती सहज मिळू शकतात. शेतीसाठी योग्य वेळ म्हणजे हवामानाची आगाऊ माहिती मिळवून, तुम्ही योग्य ठिकाणाहून कमी किमतीत बियाणे इत्यादी खरेदी करू शकता. याशिवाय तुम्हाला सरकारकडून आर्थिक मदतही मिळू शकते. हे असे 5 अॅप आहेत, ज्याचा वापर करून शेतकऱ्यांच्या शेती आणि त्यांच्या आयुष्यातील अनेक समस्या सुटतील.

हे कृषी अॅप शेतकऱ्यांच्या विकासाच्या ध्येयाने 2016 मध्ये पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी लॉन्च केले होते. अॅपचा इंटरफेस वापरकर्त्यांसाठी अगदी सोपा आणि सरळ आहे. या अॅपमध्ये येत्या आठवड्यातील हवामानाची माहितीही आगाऊ उपलब्ध असते. याशिवाय, ते जवळपासच्या गावांमधील पिकांचे बाजारभाव आणि शेती साहित्य, खते, बियाणे, मशीनची समज आणि बरेच काही याबद्दल संपूर्ण तपशील देते.

IFCO Kisan
IFFCO 2015 मध्ये लाँच झालेल्या किसान कृषी अॅपचे व्यवस्थापन करते. यामागचा उद्देश हा आहे की, शेतकऱ्यांना त्यांच्या गरजेनुसार माहिती देण्यात आली आहे, ज्याच्या मदतीने ते शेतीचे नियोजन करू शकतात. यामध्ये त्यांना हवामान, शेतीविषयक सल्ले व मार्गदर्शन, बाजारभाव, कृषीविषयक माहिती वेगवेगळ्या भाषेत व्हिडिओ, फोटो, ऑडिओच्या माध्यमातून वेगवेगळ्या पद्धतीने मिळते. किसान कॉल सेंटर सेवेचा लाभ घेण्यासाठी अॅपमध्ये संपर्क क्रमांकही देण्यात आला आहे.

Pradhan Mantri Fasal Bima Yojna
पीक विमा हे एक उत्तम अॅप आहे ज्याचे उद्दिष्ट शेतकऱ्यांच्या पिकांसाठी विम्याची गणना करणे आणि त्यांच्या पिकांसाठी आणि क्षेत्रासाठी कट-ऑफ तारखा आणि व्यवसाय संपर्क तपशील देखील प्रदान करते. या अॅपवर सर्व डेटा मिळू शकतो जसे की विमा, अनुदान इत्यादी तपशील समाविष्ट आहेत. यात एक वेबपृष्ठ देखील आहे जे शेतकरी, राज्ये, विमा कंपन्या आणि बँका यांसारख्या सर्व भागधारकांना समर्थन देते.

Tractor Junction App
ट्रॅक्टर जंक्शन मोबाईल अॅप भारतीय शेतकऱ्यांच्या फायद्यासाठी तयार करण्यात आले आहे, यामध्ये शेतकरी त्याच्या आवडत्या भाषेत सर्व शेती आणि शेती व्यवसायाशी संबंधित माहिती मिळवू शकतो. पिकाच्या सोयीसाठी सर्व टॉप ब्रँड्सचे ट्रॅक्टर, थ्रेशर्स, टूल्स, टायर आणि इतर कृषी यंत्रांची स्वतंत्र माहिती देण्यात आली आहे. यामध्ये शेतकरी सेकंड हँड ट्रॅक्टर, हार्वेस्टर, माल, जमीन आणि मालमत्ता खरेदी आणि विक्री करू शकतात.

Pradhan Mantri KIsan Gol mobile App
शेतकऱ्यांना आर्थिक मदत करण्यासाठी सरकारने नवीन केंद्रीय क्षेत्र योजना, प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी (PM-KISAN) सुरू केली, ही योजना फेब्रुवारी 2019 मध्ये सुरू करण्यात आली. यामध्ये दर महिन्याला शेतकऱ्यांच्या खात्यात वर्षभरात ६ हजार रुपये जमा होतात. 2 हजार रुपये तीन हप्त्यांमध्ये 3 वेळा घातले जातात. म्हणजेच दरवर्षी शेतकऱ्याला सहा हजार रुपयांची मदत दिली जाते.

Pm Kisan Samman Nidhi
या अॅप्सचा वापर करून शेतकरी सहजपणे शेती व्यवसाय करू शकतात आणि सरकारने सुरू केलेल्या या अॅप्समुळे विमा, अद्ययावत माहिती आणि आर्थिक मदतही मिळत आहे.