महाराष्ट्रात पुन्हा सत्तानाट्य ? देवेंद्र फडणवीस दिल्लीला रवाना, तर एकनाथ शिंदे यांनी रद्द केल्या सर्व बैठका


मुंबई – महाराष्ट्राच्या राजकारणात पुन्हा एकदा ढवळून निघताना दिसत आहे. एकनाथ शिंदे यांच्या मंत्रिमंडळाचा लवकरच विस्तार होणार असून 5 ऑगस्टपर्यंत शपथविधी होण्याची शक्यता असल्याचे वृत्त गुरुवारी सकाळी आले. एवढेच नाही तर 15 ते 16 आमदारांची नावेही चर्चेत होती, ज्यांच्याबाबत हे मंत्री मंत्रिपदाची शपथ घेणार असल्याचे बोलले जात होते. मात्र आता पुन्हा एकदा त्यात अडकल्याचे दिसत आहे. अशी अटकळ असतानाच उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस दिल्लीला रवाना झाले आहेत. दिल्लीत ते अमित शहा आणि जेपी नड्डा यांची भेट घेणार असल्याचे बोलले जात आहे. त्याचवेळी मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी दिवसभराच्या सर्व प्रशासकीय बैठका रद्द केल्या आहेत.

बैठका रद्द करण्याचा निर्णय मंत्रिमंडळ विस्ताराच्या चर्चेशी जोडला जात आहे, मात्र एकनाथ शिंदे यांची प्रकृती अस्वस्थ असल्याचे त्यांच्या निकटवर्तीयांचे म्हणणे आहे. त्यामुळे त्यांनी विश्रांती घेण्यासाठी बैठका रद्द केल्या आहेत. रात्री उशिरापर्यंत सुरू असलेल्या सततच्या दौऱ्या आणि बैठकांमुळे मुख्यमंत्र्यांना दमछाक जाणवत आहे. अशा स्थितीत डॉक्टरांनी शिंदे यांना कडक विश्रांती घेण्याचा सल्ला दिला आहे.

मुख्यमंत्रीपदाची शपथ घेतल्यापासून एकनाथ शिंदे सातत्याने दिल्लीला भेट देत आहेत. याशिवाय महाराष्ट्र दौरा, उद्घाटन कार्यक्रम, सत्कार समारंभ आणि जाहीर सभांमध्ये ते व्यग्र दिसले. या सगळ्याचा परिणाम त्याच्या तब्येतीवर झाला आणि त्यांना थकवा जाणवू लागला. डॉक्टरांनी त्यांना विश्रांती घेण्याचा सल्ला दिला आहे. त्यामुळे आज होणाऱ्या सर्व प्रशासकीय बैठका रद्द करण्यात आल्या आहेत.

त्याचवेळी उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस दिल्लीला रवाना झाले आहेत. त्यांनी आजचे सर्व कार्यक्रमही तातडीने रद्द केले आहेत. फडणवीस पक्षाच्या नेत्यांशी चर्चा करणार असल्याचे वृत्त आहे. शिवसेनेच्या चिन्हावर कोणताही निर्णय न घेण्याच्या सुप्रीम कोर्टाने निवडणूक आयोगाला दिलेल्या निर्देशामुळे भाजपही सावधपणे पावले उचलत आहे. महाराष्ट्रातील मोठ्या राजकीय उलथापालथीनंतर सत्तेवर आलेले मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या नेतृत्वाखालील सरकार स्थापन होऊन एक महिन्याहून अधिक काळ लोटला आहे. मात्र त्यांच्या मंत्रिमंडळ विस्ताराबाबतचे चित्र अद्याप स्पष्ट झालेले नाही.

उद्या होणार मंत्रिमंडळ विस्तार?
राज्य सरकार 5 ऑगस्टला मंत्रिमंडळाचा विस्तार करणार असल्याची माहिती समोर येत आहे. मंत्रिमंडळाचा विस्तार रविवारी होणार असल्याचे बुधवारी शिंदे गटाचे प्रवक्ते दीपक केसरकर यांनी स्पष्ट केले. दरम्यान, इंडिया टुडेने सूत्रांच्या हवाल्याने दिलेल्या वृत्तानुसार, रविवारी फक्त ज्येष्ठ आमदारच शपथ घेण्याची शक्यता आहे. यात भाजपचे आठ आणि शिंदे गटाच्या सात आमदारांचा समावेश आहे.

एकनाथ शिंदे आणि देवेंद्र फडणवीस यांनी 30 जून रोजी शपथ घेतली. शिंदे यांनी मुख्यमंत्रिपदाची शपथ घेतल्यानंतर लवकरच मंत्रिमंडळाचा विस्तार होईल, अशी अपेक्षा होती. त्यासाठी उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी एकनाथ शिंदे यांच्यासह दिल्ली दौऱ्याला सुरुवात केली. मात्र महिना उलटून गेला, तरी मंत्रिमंडळाचा विस्तार झालेला नाही. त्यामुळे विरोधक अधिकच आक्रमक झाले आहेत.