शास्त्रज्ञांनी माणसाच्या शरीराला यशस्वीरित्या जोडले डुकराचे मूत्रपिंड


डुकराचे मूत्रपिंड शास्त्रज्ञांनी तात्पुरते मानवी शरीराशी जोडले आणि हा प्रयोग यशस्वी ठरला. अनेक दशके चाललेल्या शोधातील एक लहान पाऊल म्हणजे एक दिवस जीव वाचवणाऱ्या प्रत्यारोपणासाठी प्राण्यांचे अवयव वापरणे. अलीकडील संशोधनाचे अवयवांची कमतरता दूर करण्यासाठी डुकर हा केंद्रबिंदू बनला आहे, परंतु अडथळ्यांमध्ये: डुकराच्या पेशींमधील साखर, मानवी शरीरासाठी परदेशी, तात्काळ अवयव नाकारण्यास कारणीभूत ठरते. एका जनुक-संपादित प्राण्याकडून या प्रयोगासाठी मूत्रपिंड आले आहे, ती साखर काढून टाकण्यासाठी आणि रोगप्रतिकारक शक्तीचा हल्ला टाळण्यासाठीही काम केले गेले.

डुकराचे मूत्रपिंड मृत व्यक्तीच्या शरीराबाहेर मोठ्या रक्तवाहिन्यांच्या जोडीला जोडले आणि दोन दिवस निरीक्षण केले. जे काम मूत्रपिंडाने करायचे होते ते केले. जसे की कचरा फिल्टर करणे आणि मूत्र तयार करणे. हे कार्य पूर्णपणे सामान्य होते. डॉ. रॉबर्ट मॉन्टगोमेरी म्हणाले, गेल्या महिन्यात एनवाययू लँगोन हेल्थमध्ये ज्यांनी सर्जिकल टीमचे नेतृत्व केले होते.

प्राणी-ते-मानवी प्रत्यारोपणाचे स्वप्न-किंवा झेनोट्रान्सप्लांटेशन १७ व्या शतकात परत जाण्यासाठी प्राण्यांचे रक्त रक्तसंक्रमणासाठी वापरण्याच्या प्रयत्नांसह होते. २० व्या शतकापर्यंत, सर्जन बेबूनमधून मानवांमध्ये अवयवांचे प्रत्यारोपण करण्याचा प्रयत्न करत होते, विशेषत: बेबी फे, एक मरण पावलेले अर्भक, जे बबून हृदयासह २१ दिवस जगले.

प्रत्यारोपणासाठी अनेक बायोटेक कंपन्या योग्य डुकराचे अवयव विकसित करण्याच्या तयारीत आहेत, जेणेकरून मानवी अवयवांची कमतरता कमी होईल. अमेरिकेत ९०,००० पेक्षा जास्त लोक मूत्रपिंड प्रत्यारोपणाच्या प्रतीक्षेत आहेत. प्रतिक्षेत असताना दररोज १२ मरण पावतात. अन्न आणि औषध प्रशासनाने डिसेंबरमध्ये रेव्हिव्हर डुकरांमध्ये जनुक बदल मानवी अन्न वापर आणि औषधासाठी सुरक्षित म्हणून मंजूर केले. परंतु एफडीएने सांगितले की डुकरांचे अवयव जिवंत मानवांमध्ये प्रत्यारोपित करण्यापूर्वी विकसकांना अधिक कागदपत्रे सादर करण्याची आवश्यकता असेल.