मेड इन चायना कलर टीव्हीच्या आयातीवर भारताची बंदी


मुंबई : मेड इन चायना कलर टीव्हीच्या आयातीवर केंद्र सरकारने गुरुवारी बंदी घालत चीनला भारत सरकारने आणखी एक झटका दिला आहे. टेलिव्हिजनचे देशांतर्गत उत्पादन वाढविणे आणि चीनसारख्या देशांकडून आवश्यक नसलेल्या वस्तूंची आयात कमी करणे या निर्णयाचे उद्दीष्ट आहे. यासंदर्भात काढलेल्या एका अधिसूचनेत परराष्ट्र व्यापार महासंचालनालयाने (डीजीएफटी) म्हटले आहे की, कलर टेलिव्हिजनचे आयात धोरण विनामूल्य व बंदीमध्ये बदलण्यात आले आहे.

ही आयात बंदी एका रंगीत टेलिव्हिजन सेटवर असून ज्याचा स्क्रीन आकार ३६ सेंटीमीटर ते १०५ सेंटीमीटर आहे, तसेच ६३ सेंटीमीटरपेक्षा कमी स्क्रीन आकाराचे एलसीडी टेलिव्हिजन सेट आहेत. कोणतीही वस्तू प्रतिबंधित आयात प्रकारात ठेवण्याचा अर्थ म्हणजे वरील वस्तूंच्या आयातदारास वाणिज्य मंत्रालयाच्या डीजीएफटीकडून आयात करण्यासाठी परवाना घ्यावा लागतो. चीन, व्हिएतनाम, मलेशिया, हाँगकाँग, कोरिया, इंडोनेशिया, थायलँड आणि जर्मनी यांचा भारतात टीव्ही निर्यात करणाऱ्या प्रमुख देशांमध्ये समावेश आहे.

दरम्यान, देशांतर्गत उत्पादनाला चालना देणे आणि इतर देशांकडून कलर टीव्हीच्या आयातीला प्रोत्साहन देणे हे या मागचे उद्दीष्ट आहे. यासंदर्भात डीजीएफटीने एक अधिसूचना काढली आहे. कलर टेलिव्हिजनसाठी आयात धोरण बदलले गेले आहे. आता मुक्त आयात करता येणार नाही. त्यावर निर्बंध घालण्यात आले आहेत, असे या अधिसूचनेत म्हटलेले आहे. भारतात सर्वाधिक टीव्ही सेट्स हे चीनमधून आयात केले जातात.