जेवल्यानंतर पोटात तयार होतो गॅस, करा हे घरगुती उपाय


निरोगी राहण्यासाठी योग्य संतुलित आहार घेणे आवश्यक आहे, अशा परिस्थितीत आपल्या ताटात पोषक तत्वांनी समृद्ध असलेल्या गोष्टींचा समावेश करा. पण अनेक वेळा पौष्टिक अन्न खाल्ल्यानंतरही लोकांना पोटदुखी, फुगणे यांसारख्या समस्या होऊ लागतात. यामागे आपल्या जीवनशैलीतील काही चुका आहेत. घाईघाईत खाणे, अन्न नीट न चघळणे, जेवल्यानंतर लगेच आडवे होणे, झोपूनच खाणे अशा अनेक सवयी आहेत, ज्यामुळे पोटदुखी, गॅस, खाल्ल्यानंतर पोट फुगणे अशा समस्यांना तोंड द्यावे लागते. या समस्यांपासून सुटका मिळवण्यासाठी तुम्हाला बाजारात अनेक औषधे मिळतील, परंतु काही घरगुती उपायांच्या मदतीने तुम्ही या समस्येपासून सुटका मिळवू शकता.

पोटदुखी, जळजळ, ॲसिडिटी तुम्हाला त्रास देऊ शकते. अशा परिस्थितीत आम्ही तुम्हाला काही टिप्स सांगत आहोत ज्याच्या मदतीने तुम्ही या समस्येपासून मुक्त होऊ शकता. चला काही घरगुती उपायांबद्दल जाणून घेऊया ज्याच्या मदतीने तुम्ही अपचन, पोटदुखी, पोट फुगणे यासारख्या समस्यांपासून घरीच सुटका मिळवू शकता.

1. जिऱ्याचे पाणी प्या
गॅस आणि ॲसिडिटीच्या समस्येपासून सुटका मिळवण्यासाठी तुम्ही जिऱ्याचा वापर करू शकता. त्यामुळे तुमची पचनक्रिया सुधारण्यास मदत होते. त्याचा वापर करून तुम्ही वजनही कमी करू शकता. हे करण्यासाठी, प्रथम एक ग्लास पाणी पूर्णपणे उकळवा, जेव्हा ते उकळते तेव्हा त्यात एक चमचा जिरे घाला. नंतर हे पाणी चांगले उकळवून घ्या. पाण्याचा रंग बदलला की ते गाळून त्यात काळे मीठ टाका.

2. पुदिन्याचे पाणी प्या
पोट फुगणे किंवा पोटदुखीच्या समस्येपासून सुटका मिळवण्यासाठी 4-5 पुदिन्याची पाने कुस्करून पाण्यात मिसळून प्या. यामुळे तुम्हाला पोटदुखीपासून आराम तर मिळेलच पण तुम्ही ताजेतवाने व्हाल.

3. बडीशेप पाणी प्या
पोटाची जळजळ कमी करण्यासाठी तुम्ही बडीशेपचे पाणी पिऊ शकता. यामुळे तुमची पचनक्रिया चांगली राहते आणि थंडपणाही येतो. मासिक पाळीच्या दुखण्यापासून मुक्त होण्यासाठी तुम्ही बडीशेपच्या पाण्याचाही वापर करू शकता.

4. ओव्याचे पाणी
पोटदुखीच्या समस्येपासून सुटका मिळवण्यासाठी तुम्ही ओव्याचे पाणी देखील वापरू शकता. यासाठी तुम्ही ओवा पाण्यात उकळून प्या. तुम्हाला हवे असल्यास तुम्ही त्यात काळे मीठही घालू शकता.