Gautam Gambhir : द्रविडने संघाला चॅम्पियन बनवले, आता नवीन प्रशिक्षक गौतम गंभीरसमोर आहेत ही 5 मोठी आव्हाने!


गौतम गंभीर भारतीय क्रिकेट संघाचा नवा प्रशिक्षक झाला आहे. कधीही हार न मानण्याच्या भावनेने भारतीय क्रिकेटमध्ये स्वत:चे नाव कमावणारा गौतम गंभीर हाही स्वत:च्या अटींवर काम करणारा व्यक्ती मानला जातो आणि तो भारतीय संघाचे मुख्य प्रशिक्षकाच्या भूमिकेत कशी प्रगती करतो, हे पाहणे मनोरंजक ठरेल. गंभीर हा असा खेळाडू आहे, ज्याने वीरेंद्र सेहवागसह भारतीय सलामीच्या जोडीला नवी दिशा दिली. आयपीएलमध्ये कोलकाता नाईट रायडर्सला दोनदा चॅम्पियन बनवून त्याने आपण कुशल रणनीतीकार असल्याचे सिद्ध केले. यंदा आयपीएलमध्ये तो कोलकाताचा मार्गदर्शक बनला आणि तिसऱ्यांदा विजेतेपद पटकावण्यात या संघाला यश आले. एक क्रिकेटर म्हणून गंभीरबद्दल बोलायचे झाले, तर असे म्हणता येईल की त्याने त्याचे सहकारी फलंदाज वीरेंद्र सेहवाग, राहुल द्रविड, सचिन तेंडुलकर आणि व्हीव्हीएस लक्ष्मण यांच्या काही गुणांचा समावेश केला आहे. आता गंभीर भारतीय संघाचा प्रशिक्षक आहे. त्यांच्या कार्यकाळाची सुरुवात श्रीलंका दौऱ्यापासून होणार आहे.

भारतीय संघ जुलैच्या अखेरीस श्रीलंकेविरुद्ध टी-20 आणि एकदिवसीय मालिका खेळणार आहे. अशा परिस्थितीत गौतम गंभीरसमोर प्रशिक्षक म्हणून कोणती आव्हाने येणार आहेत हे जाणून घेऊया.

वरिष्ठ खेळाडूंशी ताळमेळ राखणे
गौतम गंभीरला वरिष्ठ खेळाडूंशी समन्वय साधून पुढे जावे लागेल. गंभीरला कर्णधार रोहित शर्माची पूर्ण साथ लागेल. रोहित एकदिवसीय आणि कसोटीत भारतीय संघाचे नेतृत्व करणार आहे. विराट कोहली एकदिवसीय आणि कसोटी सामनेही खेळणार आहे. सध्या भारतीय संघात अश्विन, जडेजा, कोहली आणि रोहित हे खेळाडू आहेत ज्यांचे वय 35 पेक्षा जास्त आहे. गंभीरला आतापासूनच या खेळाडूंचा शोध घ्यावा लागणार आहे. जेणेकरून हे खेळाडू बाहेर पडल्यानंतर ते टीम इंडियाचा भाग बनू शकतील. अशा परिस्थितीत युवा खेळाडूंना मॅच विनर बनवण्याची जबाबदारीही गंभीरवर असेल.

चॅम्पियन्स ट्रॉफीमध्ये विजेते बनण्याचे आव्हान
2025 ची चॅम्पियन्स ट्रॉफी जिंकणे हे प्रशिक्षक गंभीरसमोरचे सर्वात मोठे आव्हान असेल. भारतीय संघाने चॅम्पियन्स ट्रॉफीमध्ये दोनदा विजेतेपद पटकावले आहे. 2002 आणि 2013 मध्ये भारतीय संघाने चॅम्पियन्स ट्रॉफीचे विजेतेपद पटकावण्यात यश मिळवले होते. 2013 मध्ये धोनीच्या नेतृत्वाखाली भारताने चॅम्पियन्स ट्रॉफी जिंकली होती. आता यावेळी चॅम्पियन्स ट्रॉफीचे विजेतेपद 2025 मध्ये पाकिस्तानमध्ये होणार आहे. अशा परिस्थितीत गंभीरसाठी प्रशिक्षक म्हणून ही लिटमस टेस्ट असणार आहे.

भारताला कसोटीत विजेतेपद मिळवून देणे
भारतीय क्रिकेट संघाला दोन वेळा वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिप जिंकण्यात अपयश आले आहे. पहिल्यांदाच भारताचा न्यूझीलंडकडून अंतिम फेरीत पराभव झाला. त्याचबरोबर जागतिक कसोटी चॅम्पियनशिपमध्ये भारताला ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध पराभवाला सामोरे जावे लागले होते. आता ‘गुरु गौतम’कडे भारतासाठी जागतिक कसोटी विजेतेपद जिंकण्याची जबाबदारी असेल. 2025 च्या जागतिक कसोटी चॅम्पियनशिपच्या अंतिम फेरीत पोहोचण्यासाठी भारताला न्यूझीलंड, इंग्लंड आणि ऑस्ट्रेलियाविरुद्धच्या कसोटी मालिकेत अप्रतिम कामगिरी करावी लागेल. भारतीय संघ घरच्या मैदानावर बांगलादेशविरुद्ध 2 कसोटी सामने आणि न्यूझीलंडविरुद्ध 3 कसोटी सामने खेळणार आहे. यानंतर भारतीय संघ नोव्हेंबर ते जानेवारी दरम्यान कसोटी मालिका खेळण्यासाठी ऑस्ट्रेलियाच्या दौऱ्यावर जाणार आहे. ऑस्ट्रेलियात विजयाची हॅट्ट्रिक करण्याचे आव्हान गंभीरसमोर असेल.

आशिया कप
राहुल द्रविडच्या प्रशिक्षणात भारताने आशिया चषकाचे विजेतेपद पटकावले. गंभीरच्या प्रशिक्षणाखाली भारतीय संघ दोनदा आशिया कप स्पर्धा खेळणार आहे. 2025 आणि 2027 मध्ये आशिया चषक स्पर्धा होणार आहे. 2025 ची स्पर्धा टी-20 फॉरमॅटमध्ये खेळवली जाईल, तर 2027 ची स्पर्धा एकदिवसीय स्वरूपात खेळवली जाईल. आशिया चषक स्पर्धेचे जेतेपद राखण्याची जबाबदारी प्रशिक्षक गंभीर यांच्यावर असेल.

T20 विश्वचषक 2026
आता 2026 मध्ये टी-20 विश्वचषक खेळवला जाणार आहे. 2026 चा टी-20 विश्वचषक खेळणाऱ्या अशा खेळाडूंना तयार करण्याची जबाबदारी प्रशिक्षक म्हणून गंभीरकडे असेल. यावेळी भारताने विजेतेपद पटकावले आहे. अशा स्थितीत टी-20 विश्वचषकाचे विजेतेपद वाचवण्याची जबाबदारी गंभीरवर असेल.

2027 एकदिवसीय विश्वचषक
2027 मध्ये एकदिवसीय विश्वचषक खेळवला जाणार आहे. गंभीर 2027 पर्यंत भारताचा प्रशिक्षक राहील. भारतीय संघ 2023 च्या फायनलमध्ये पोहोचला होता पण त्यांना विजय मिळवता आला नाही. अशा स्थितीत भारतासमोर एकदिवसीय विश्वचषक जिंकण्याचे सर्वात मोठे आव्हान गंभीरचे असेल. भारताने 1983 आणि 2011 मध्ये एकदिवसीय विश्वचषक जिंकण्यात यश मिळवले आहे.

गौतम गंभीरच्या कोचिंग करिअरचे वेळापत्रक

  • 2024 मध्ये ऑस्ट्रेलियामध्ये 5 कसोटी
  • 2025 मध्ये चॅम्पियन्स ट्रॉफी
  • 2025 मध्ये WTC अंतिम फेरी
  • 2025 मध्ये इंग्लंडमध्ये 5 कसोटी
  • 2026 मध्ये T20I विश्वचषक
  • 2026 मध्ये न्यूझीलंडमध्ये 2 कसोटी
  • 2027 मध्ये WTC अंतिम फेरी
  • 2027 मध्ये एकदिवसीय विश्वचषक