प्रथम अभियंता मग IRS, कोण आहे अनुसूया जी आता स्त्री नव्हे, तर ओळखली जाईल पुरुष?


भारताच्या नागरी सेवेच्या इतिहासात महिला अधिकारी पुरुष होण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. हैदराबादमध्ये तैनात असलेल्या वरिष्ठ IRS महिला अधिकारी एम. अनुसूया यांनी तिचे लिंग बदलले आहे. आता तो स्त्रीपासून पुरुष झाला आहे. त्याचे नवे नाव आता एम अनुकथिर सूर्या असेल आणि सरकारनेही त्याला मान्यता दिली आहे. 9 जुलै रोजी त्याची अधिकृत घोषणा करण्यात आली. यापुढे सर्व सरकारी नोंदींमध्ये ती महिला राहणार नाही. त्याने कुठून शिक्षण घेतले आहे आणि तो कोणत्या बॅचचा IRS अधिकारी आहे, ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

हैदराबाद येथील सेंट्रल कस्टम अँड सर्व्हिस टॅक्स अपील ट्रिब्युनलमध्ये जॉइंट कमिशनर म्हणून नियुक्त महिला आयआरएस अधिकारी तिचे लिंग बदलल्यानंतर नोकरीवर परत आली आहे. तिने सरकारी रेकॉर्डमध्ये लिंग बदलण्यासाठी अर्ज केला होता, त्यानंतर तिला केंद्र सरकारने परवानगी दिली होती. सरकारने जारी केलेल्या अधिसूचनेनुसार, आता सर्व रेकॉर्डमध्ये त्याचे नाव एम अनुसूया ऐवजी एम अनुकाथिर सूर्य असेल. 11 वर्षे काम केल्यानंतर त्याने त्याचे लिंग परिवर्तन केले आहे.

ती 2013 च्या बॅचची IRS अधिकारी आहे. त्याच्या लिंक्डइन प्रोफाइलनुसार, डिसेंबर 2013 ते मार्च 2018 पर्यंत, ते तामिळनाडू, चेन्नई येथे सहाय्यक आयुक्त म्हणून तैनात होते. त्यानंतर, एप्रिल 2018 ते डिसेंबर 2023 पर्यंत त्या तामिळनाडूमध्ये उपायुक्त होत्या. जानेवारी 2023 मध्ये त्यांची हैदराबाद येथे सहआयुक्त म्हणून नियुक्ती करण्यात आली. तेव्हापासून ते या पदावर होते.

त्यांनी चेन्नईच्या मद्रास इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजीमधून इलेक्ट्रॉनिक्स आणि कम्युनिकेशनमध्ये बॅचलर पदवी प्राप्त केली आहे. त्याने 2023 मध्ये भोपाळ येथील नॅशनल लॉ इन्स्टिट्यूट युनिव्हर्सिटीमधून सायबर लॉ आणि सायबर फॉरेन्सिक्समध्ये पीजी डिप्लोमाचा अभ्यास केला आहे. त्याच्या फेसबुक प्रोफाइलनुसार, त्याने एमआयटी, अण्णा विद्यापीठातूनही शिक्षण घेतले आहे. तो मदुराईचा रहिवासी आहे.