एखाद्या भाषेला ‘अभिजात’ दर्जा कसा मिळतो? मराठीला अभिजात भाषा करण्याची मागणी झाल्यानंतर चर्चेत


12 जुलै रोजी महाराष्ट्रात विधान परिषदेच्या 11 जागांसाठी निवडणूक होणार आहे. दरम्यान, मराठीला ‘अभिजात भाषे’चा दर्जा देण्याची मागणी पुन्हा एकदा जोर धरू लागली आहे. अभिजात भाषेचे निकष बदलण्याचा सरकार विचार करत असल्याचा दावा काँग्रेसचे जयराम रमेश यांनी मंगळवारी केला. मराठीला अभिजात भाषा म्हणून मान्यता मिळण्यापासून रोखण्याचा हा प्रयत्न आहे का, असा सवाल त्यांनी केंद्र सरकारला केला. हे लक्षात घेऊन, ‘अभिजात भाषेचा’ दर्जा मिळवण्यासाठी भाषेला कोणती मानके पूर्ण करावी लागतात ते जाणून घेऊया.

भारतात 100 पेक्षा जास्त भाषा बोलल्या जातात. मात्र त्यापैकी केवळ 22 भाषांचा संविधानाच्या आठव्या अनुसूचीमध्ये समावेश करण्यात आला आहे. त्यांपैकी फक्त 6 अशा भाषा आहेत, ज्यांना ‘अभिजात भाषेचा’ दर्जा मिळाला आहे – तमिळ, संस्कृत, कन्नड, तेलगू, मल्याळम, ओडिया. 2004 मध्ये तमिळला प्रथम अभिजात भाषा बनवण्यात आली.

2004 मध्ये अभिजात भाषा वर्ग सुरू झाला. त्यांचे प्रकरण सांस्कृतिक मंत्रालय हाताळते. 2014 मध्ये तत्कालीन सांस्कृतिक मंत्री चंद्रेश कुमारी कटोच यांनी राज्यसभेत एका लेखी उत्तरात एखाद्या भाषेला अभिजात भाषा म्हणून घोषित करण्यासाठी सरकारने विकसित केलेल्या निकषांबद्दल स्पष्टीकरण दिले होते:

  1. भाषेच्या प्राचीन ग्रंथांचा इतिहास 1500-2000 वर्षांहून अधिक जुना आहे.
  2. ती भाषा बोलणाऱ्या लोकांमध्ये पिढ्यानपिढ्या एक मौल्यवान वारसा मानला जाणारा प्राचीन साहित्य/ग्रंथांचा संग्रह.
  3. साहित्यिक परंपरा मूळ असली पाहिजे, म्हणजे स्वतःची निर्मिती. इतर कोणत्याही भाषा समुदायातून घेतलेले नसावे.
  4. शास्त्रीय भाषा आणि साहित्य आधुनिक भाषेपेक्षा भिन्न असल्यामुळे, अभिजात भाषा आणि तिचे नंतरचे स्वरूप किंवा शाखा यांच्यात फरक असू शकतो.

भाषेची उत्पत्ती केव्हा झाली, हे शोधणे कठीण होऊ शकते, कारण भाषेच्या विकासाची दीर्घ प्रक्रिया असते. त्यामुळे भारत सरकारने भाषा अभ्यासकांची समिती स्थापन केली आहे. एका अहवालानुसार या समितीमध्ये केंद्रीय गृह आणि संस्कृती मंत्रालयाचे प्रतिनिधी आणि 4 ते 5 भाषा तज्ज्ञांचा समावेश आहे. त्याचे अध्यक्षपद साहित्य अकादमीच्या अध्यक्षांकडे असते.


त्याचप्रमाणे, मापदंडांमध्ये एक भत्ता आहे की अभिजात भाषा आणि तिचे आधुनिक स्वरूप यात फरक असू शकतो. जशी पाली आणि संस्कृत भाषा भिन्न आहेत, त्याचप्रमाणे ते एकमेकांशी संबंधितही आहेत. प्राचीन भारतात संस्कृत ही विद्वानांची भाषा होती. तर पाली ही सामान्य लोक बोलल्या जाणाऱ्या भाषांपैकी एक होती. यामुळे संस्कृत शब्दांपेक्षा पाली शब्द उच्चारायला सोपे असतात. पाली आणि संस्कृतमध्ये अनेक शब्द समान आहेत.

अभिजात भाषेच्या नव्या वर्गाबरोबरच भारत सरकारने यातून मिळणाऱ्या फायद्यांचीही माहिती दिली होती. एखाद्या भाषेला अभिजात भाषा म्हणून अधिसूचित केल्यानंतर, शिक्षण मंत्रालय तिला प्रोत्साहन देण्यासाठी काही फायदे प्रदान करते. यामध्ये त्या भाषांमधील प्रतिष्ठित विद्वानांसाठी दोन प्रमुख वार्षिक आंतरराष्ट्रीय पारितोषिके प्रदान करणे आणि ‘शास्त्रीय भाषांमधील अभ्यासासाठी उत्कृष्टता केंद्र’ स्थापन करणे समाविष्ट आहे. याशिवाय अभिजात भाषांसाठी केंद्रीय विद्यापीठांमध्ये ठराविक व्यावसायिक खुर्च्या निर्माण करण्यासाठी विद्यापीठ अनुदान आयोगाला विनंती केली जाईल.