उन्हाळ्यात गाडीची इंधन टाकी पुर्ण भरणे कितपत योग्य आहे? येथे जाणून घ्या योग्य आणि चूक


उन्हाळा सुरु झाला आहे, मुलांच्या शाळेच्या सुट्ट्या सुरु होणार आहेत आणि बरेच लोक त्यांच्या मुलांसह संपूर्ण कुटुंबासह कारने लॉग व्हेकेशनवर जाण्याच्या तयारीत असतील. तुम्हीही असा काही प्लॅन करत असाल, तर तुमच्या गाडीची टाकी पुर्ण भरण्यापूर्वी ही बातमी जरूर वाचा, कारण या महागाईच्या युगात तुमचे नुकसान होऊ नये, अशी आमची इच्छा आहे.

किंबहुना, असे अनेकदा दिसून आले आहे की, जेव्हा जेव्हा लोक लांब विकेंडला किंवा कुटुंब आणि मुलांसोबत सुट्टीवर जातात, तेव्हा सर्वप्रथम ते वाहनाची इंधन टाकी भरतात. जर तुम्ही उन्हाळ्यात वाहनाची इंधन टाकी भरत असाल, तर तुम्ही एक मोठी चूक करत आहात, ज्याबद्दल आम्ही तुम्हाला येथे सांगत आहोत.

उन्हाळ्यात तुम्ही तुमच्या कारची पुर्ण टाकी भरत असाल, तर तुम्ही चूक करत आहात. वास्तविक पेट्रोल आणि डिझेलचे बाष्पीभवन लवकर होते आणि उन्हाळ्यात तापमान शिखरावर असते. अशा परिस्थितीत, जेव्हा तुम्ही तुमच्या वाहनाची इंधन टाकी भरता, तेव्हा पेट्रोल आणि डिझेलच्या बाष्पीभवनाने तयार होणाऱ्या वायूसाठी जागा उरत नाही. त्यामुळे वाहन तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, जेव्हा तुम्ही वाहनातील इंधन भरता, तेव्हा 10 टक्के टाकी रिकामी ठेवा.

तुम्ही धूम्रपान करत असाल, तर तुमच्यासाठी हे खूप महत्वाचे आहे. धुम्रपान करणारे लोक अनेकदा कारमध्ये लायटर ठेवतात. अनेकजण परफ्यूमही ठेवतात. जर तुम्ही उन्हाळ्यात या दोन्ही गोष्टी कारमध्ये ठेवत असाल, तर तुम्ही मोठी चूक करत आहात. आम्ही तुम्हाला सांगतो की, उन्हाळ्यात कारच्या आत एअर पॅसेज नसल्याने लायटर आणि परफ्यूमच्या बाटल्या गरम होऊन फुटू शकतात, ज्यामुळे तुमच्या कारला आग लागू शकते.

जेव्हा तुम्ही तुमची कार पार्क करता, तेव्हा ती पूर्णपणे सावलीत पार्क करण्याचा प्रयत्न करा. हे शक्य नसल्यास 60 ते 70 टक्के वाहन सावलीत उभा करावी. यातून तुम्हाला तिहेरी फायदा होईल. पहिला फायदा म्हणजे प्रखर सूर्यप्रकाशामुळे गाडीचा रंग खराब होणार नाही. दुसरा फायदा म्हणजे गाडीत बसल्यावर तुम्हाला गरम कमी जाणवेल. तिसरा आणि शेवटचा फायदा म्हणजे कारमध्ये एसी वापरला की तो कमी भार घेतो.

उन्हाळ्यातही रस्ता खूप गरम होतो. अशा परिस्थितीत जेव्हा एखादी गाडी त्यावरून जाते, तेव्हा घर्षण आणि उष्णतेमुळे टायरमधील हवेचा दाब वाढतो. यामुळे कार असुरक्षित आणि अस्वस्थ होते. त्यामुळे उन्हाळ्यात लांबचा प्रवास करताना टायरचा दाब 2 psi कमी ठेवा. नायट्रोजन वायू हा एक चांगला पर्याय आहे, असे अनेकांना वाटते, परंतु ते अधिक चांगले असल्याचा कोणताही पुरावा नाही. त्यामुळे सामान्य हवा देखील चांगली आहे, फक्त ती थोडी कमी ठेवा.