अंटार्क्टिकामधील बर्फ वितळल्यामुळे कशी बदलेल वेळ? शास्त्रज्ञांनी काय दिला इशारा, ते जाणून घ्या


जगातील वाढत्या तापमानाचा थेट परिणाम ग्रीनलँड आणि अंटार्क्टिकावरही होत आहे आणि तो चिंतेचा विषय बनल्याचे दिसून येत आहे. याबाबतचा नुकताच झालेला अभ्यास धक्कादायक आहे. याचा परिणाम पृथ्वीच्या फिरण्याच्या गतीवर होत असल्याचे संशोधनात म्हटले आहे. संशोधक डंकन ऍग्न्यू म्हणतात की पृथ्वी नेहमी एकाच वेगाने फिरत नसल्यामुळे युनिव्हर्सल टाईमवर परिणाम होतो.

जगभरातील तापमानात वाढ झाल्यामुळे ग्रीनलँड आणि अंटार्क्टिकाचा बर्फ कमी होत आहे, आता त्याचा पृथ्वीच्या फिरण्याच्या गतीवर परिणाम होत असल्याचे संशोधनात म्हटले आहे. संशोधनातून असे दिसून आले आहे की हे समन्वयित युनिव्हर्सल टाइम म्हणजेच UTC बदलू शकतो.

संशोधनात असे म्हटले आहे की 1972 पासून जगभर वेळोवेळी लीप सेकंद जोडण्याची गरज भासू लागली आहे. कारण संगणकीय आणि वित्तीय बाजारपेठेतील नेटवर्क-संबंधित क्रियाकलापांना अचूक वेळेची आवश्यकता असते. पृथ्वीच्या परिभ्रमणातील नुकसानाची भरपाई करण्यासाठी आणि यूटीसीला सौर वेळेसह समक्रमित ठेवण्यासाठी, एक मध्यांतर सेकंद, जो लीप सेकंद म्हणून ओळखला जातो, जोडला जातो.

हे संशोधन अमेरिकेच्या कॅलिफोर्निया विद्यापीठातील संशोधक डंकन ऍग्न्यू यांनी केले आहे. नेचर या जर्नलमध्ये प्रकाशित झालेल्या त्यांच्या संशोधनात म्हटले आहे की, पृथ्वीच्या फिरण्याच्या वाढत्या गतीमुळे लीप सेकंड मेंटेनन्सची गरज आहे. एग्न्यू म्हणतात, ग्रीनलँड आणि अंटार्क्टिकामध्ये बर्फ मागे जाण्याच्या घटनांमध्ये वाढ झाली आहे आणि अशा परिस्थितीत पृथ्वीच्या फिरण्याचा वेग वेगवान झाला आहे.

मात्र, 2029 पर्यंत लीप सेकंद कमी करण्याची गरज भासणार नाही, असेही ते म्हणतात. ते म्हणतात, जगभरात ज्या प्रकारे तापमान वाढत आहे, त्याचा जागतिक वेळेवर जास्त परिणाम होऊ शकतो.

ग्लोबल वॉर्मिंगमुळे अंटार्क्टिकाचा बर्फ वितळत असल्याचे सामान्य झाले आहे, परंतु आता त्याचे धोके चर्चिले जात आहेत. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की बर्फ इतक्या वेगाने वितळत आहे की समुद्रातील पाण्याचा प्रवाह हलका होत आहे. अशीच स्थिती राहिल्यास जगभरातील जलस्रोतांमध्ये ऑक्सिजनची कमतरता भासेल. नेचर जर्नलमध्ये प्रकाशित आणखी एका संशोधनात म्हटले आहे की, जर बर्फ जास्त वितळला, तर अंटार्क्टिकाचे पाणी कमी खारट आणि पातळ होईल. यामुळे खोल समुद्रातील प्रवाह कमी होईल.

समुद्रातील प्रवाह कमी झाल्यास 4 हजार मीटरपेक्षा खोल भागात पाण्याचा प्रवाह थांबेल आणि दलदलीसारखी परिस्थिती निर्माण होईल. त्यामुळे सागरी जीवनावर विपरीत परिणाम होणार आहे. पाण्यातील ऑक्सिजन कमी झाल्यामुळे पाण्यात पोषक तत्वांची कमतरता भासेल. परिणामी, पाण्यातील कार्बन डायऑक्साइडचे प्रमाण वाढेल. त्यामुळे ही एक प्रकारची सतर्कतेची स्थिती आहे. जे धक्कादायक आहे. जागतिक तापमानवाढीच्या वाढत्या नकारात्मक परिणामांबद्दल जगभरातील शास्त्रज्ञांनी आधीच चिंता व्यक्त केली आहे.