ईशाचा गुरू आहे मुकेश अंबानींचा उजवा हात, करतो 8.30 लाख कोटी रुपयांची कंपनी चालवण्यास मदत


आशियातील सर्वात श्रीमंत उद्योगपती मुकेश अंबानी यांनी त्यांची उत्तराधिकार योजना राबवली आणि त्यांच्या तीन मुलांना स्वतंत्र व्यवसाय देऊन मालक बनवले. मात्र, मुकेश अंबानी सध्या आपल्या मुलांना मदत करण्यासाठी व्यवसायात पूर्णपणे सक्रिय आहेत. आकाश अंबानी रिलायन्स जिओचे नेतृत्व करत आहे. रिलायन्स रिटेलचा संपूर्ण व्यवसाय ईशा अंबानीकडे आहे. तर धाकटा मुलगा अनंत अंबानी रिलायन्स एनर्जीचे नेतृत्व करत आहेत. तथापि, मुलगी ईशा अंबानीची रिलायन्स रिटेल ही मुकेश अंबानींच्या रिलायन्स इंडस्ट्रीजच्या सर्वोत्तम कामगिरी करणाऱ्या उपकंपन्यांपैकी एक आहे. रिलायन्स रिटेलचे सध्याचे मूल्यांकन 8.3 लाख कोटी रुपयांपेक्षा जास्त आहे.

रिलायन्स रिटेलचे भागीदार ब्रँड म्हणून, व्हर्साचे, अमिरी, अरमानी आणि बलेनियागा सारखे आघाडीचे आंतरराष्ट्रीय ब्रँड भारतात उपलब्ध आहेत. ऑगस्ट 2022 पासून, मुकेश अंबानी यांनी रिलायन्स रिटेलच्या प्रमुख म्हणून ईशा अंबानीचे नाव दिले तेव्हापासून, आशियातील सर्वात श्रीमंतांच्या लाडक्या मुलीने भारतात अनेक परदेशी ब्रँड सादर केले आहेत. याशिवाय रिलायन्स ब्रँड्सचे बिझनेस हेड दर्शन मेहता यांनी कंपनीच्या माध्यमातून ईशा अंबानीला खूप मदत केली आहे. एक प्रकारे ते ईशा अंबानीचा मेंटॉर म्हणूनही दिसले आहेत.

कंपनीला नवीन उंचीवर नेण्यासाठी ईशा अंबानी तिचे वडील मुकेश अंबानी यांच्या पावलावर पाऊल टाकत आहे. उदाहरणार्थ, मुकेश अंबानींच्या अनेक महत्त्वाच्या निर्णयांमध्ये त्यांचे खास सहकारी किंवा कर्मचाऱ्यांचे महत्त्वाचे योगदान असते. तसेच ईशा अंबानी देखील महत्त्वाचे निर्णय घेण्यापूर्वी तिच्या विश्वासू लोकांशी बोलते आणि नंतर निर्णय घेते. दर्शन मेहता हे ईशा अंबानीच्या सर्वात महत्त्वाच्या व्यक्तींपैकी एक आहेत.

जे ईशा अंबानीचे जवळचे सहकारी म्हणूनही ओळखले जातात. विशेष बाब म्हणजे दर्शन मेहता हे देखील मुकेश अंबानींच्या जवळच्या मित्रांपैकी एक आहे आणि ते रिलायन्स ब्रँडच्या पहिल्या कर्मचाऱ्यांपैकी एक आहेत. मुकेश अंबानी यांनी 2007 मध्ये रिलायन्स रिटेलची सुरुवात केली. जी सध्या रिलायन्स रिटेलची उपकंपनी आहे. दर्शन हे ब्रँडचे पहिले कर्मचारी होते.

रिटेल उद्योगात येण्यापूर्वी मेहता यांनी जाहिरात उद्योगात सुरुवात केली. वृत्तानुसार, भारतीय बाजारपेठेत टॉमी हिलफिगर, गँट आणि नॉटिका सारखे ब्रँड आणण्यात मेहता यांनी महत्त्वाची भूमिका बजावली. कंपनीच्या फाइलिंगनुसार, दर्शन मेहता यांना 2020-21 आर्थिक वर्षासाठी 4.89 कोटी रुपये पगार मिळाला आहे. ईशा अंबानीच्या म्हणण्यानुसार, रिलायन्स रिटेलच्या यशात त्यांनी महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे, ज्यामुळे कंपनीने मागच्या वर्षी 3300 स्टोअर उघडले.