स्वित्झर्लंडमधील नोकरी सोडून या व्यक्तीने सुरू केली केळीची शेती, 7 वर्षात कमावले 100 कोटी


केळी खायला जवळपास सगळ्यांनाच आवडते. केळीमध्ये व्हिटॅमिन सी, आहारातील फायबर, व्हिटॅमिन बी 6 आणि मॅंगनीजसह अनेक प्रकारचे पोषक घटक आढळतात. त्याची लागवड जवळपास संपूर्ण भारतात केली जाते. देशात असे अनेक शेतकरी आहेत, जे केळीची शेती करून करोडपती झाले. पण आज आपण अशा व्यक्तीबद्दल बोलणार आहोत, ज्याने परदेशात चांगली नोकरी सोडून भारतात येऊन केळीची शेती सुरू केली आणि काही वेळातच करोडो रुपयांचे साम्राज्य उभे केले. आता ते परदेशातही केळी पुरवतात.

आलोक अग्रवाल असे या शेतकऱ्याचे नाव आहे. तो मुंबईचा रहिवासी आहे. यापूर्वी आलोक स्वित्झर्लंडमधील बनाना एक्सपोर्टमध्ये लॉजिस्टिकचे काम करायचा. येथे त्याने केळीच्या निर्यात-आयातीची संपूर्ण माहिती मिळवली. त्यानंतर त्याने नोकरी सोडून भारतात येऊन केळीचा व्यवसाय सुरू केला. 2015 मध्ये त्याने ट्रायडेंट अॅग्रो नावाची कंपनी सुरू केली. त्यानंतर त्याने या कंपनीच्या माध्यमातून भारतात केळी निर्यात करण्यास सुरुवात केली.

विशेष बाब म्हणजे ही कंपनी कॉन्ट्रॅक्ट फार्मिंगद्वारे केळीची शेतीही करते. केळी निर्यात करण्यासोबतच आलोक अग्रवाल चिप्स आणि स्नॅक्स देखील बनवतात. यासोबतच ते केळीचे इतर पदार्थही बनवतात. सध्या त्यांच्या कंपनीची वार्षिक 100 कोटी रुपयांची उलाढाल आहे.

विशेष बाब म्हणजे कंपनी सुरू केल्यानंतर आलोक अग्रवाल यांनी पुणे जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांना केळी लागवडीचे प्रशिक्षण देण्यास सुरुवात केली, ज्यामुळे केळीचे उत्पादन वाढले. यासोबतच चांगल्या प्रतीची केळी कशी पिकवायची आणि ती दीर्घकाळ सुरक्षित राहावीत यासाठी त्यांची साठवणूक कशी करायची हेही त्याने शेतकऱ्यांना सांगितले. प्रथमच त्याने शेतकऱ्यांना फळांच्या काळजीचे महत्त्व सांगितले. यामुळेच शेतकऱ्यांची मेहनत आणि इच्छाशक्तीच्या जोरावर आलोकने 100 कोटी रुपयांची कंपनी स्थापन केली.