Constipation Problem : बद्धकोष्ठता टाळायची असेल तर खाऊ नका हे 7 पदार्थ


प्रत्येक व्यक्तीला कधी ना कधी बद्धकोष्ठतेची समस्या असते, परंतु ही समस्या सतत होत राहिल्यास त्याकडे लक्ष देण्याची गरज आहे. दीर्घकालीन बद्धकोष्ठतेमुळे आतड्यांचा कर्करोग देखील होऊ शकतो, जरी बहुतेक लोक बद्धकोष्ठतेच्या समस्येकडे दुर्लक्ष करतात. बऱ्याच प्रकरणांमध्ये, हा रोग खूप गंभीर बनतो. अशा परिस्थितीत ते टाळणे आवश्यक आहे. आहारात बदल करून ही समस्या टाळता येऊ शकते, असे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे. यासाठी जीवनशैली योग्य ठेवणे आवश्यक आहे. या आजाराची काळजी न घेतल्यास पोटाच्या कर्करोगापासून अनेक प्रकारचे आजार होऊ शकतात.

बद्धकोष्ठतेची समस्या टाळण्यासाठी आहारात फायबरयुक्त पदार्थांचा समावेश करणे आवश्यक आहे. यासाठी आहारात फळे, हिरव्या भाज्या, गव्हात चिया मिसळून खा. याशिवाय, संपूर्ण ब्रेडचे धान्य, बीन्स आणि ओट्समध्ये देखील फायबरचे प्रमाण चांगले असते. बद्धकोष्ठता असेल तरीही हे पदार्थ ते कमी करण्यासाठी खूप मदत करतात. आता वयाच्या 20 ते 25 व्या वर्षीही हा आजार होत असल्याने सर्वांनी हा आहार पाळावा.

याबाबत आहारतज्ञ सांगतात की, बद्धकोष्ठतेच्या समस्येमध्ये प्रक्रिया केलेले अन्न खाणे टाळावे. यासाठी रात्रीच्या वेळी पांढरा भात किंवा पास्तासारखे पदार्थ खाणे टाळणे आवश्यक आहे. त्यांचे सेवन केल्याने बद्धकोष्ठता होऊ शकते. रात्रीच्या वेळी कोणत्याही प्रकारचे जंक फूड, केळी, लाल मांस आणि बेकरी उत्पादनांचे सेवन करू नका. या गोष्टींमुळे बद्धकोष्ठता वाढते. या सर्व गोष्टी पचायला जड जातात, ज्यामुळे थेट बद्धकोष्ठता निर्माण होते.

तसेच ज्या लोकांना दीर्घकाळ बद्धकोष्ठतेचा त्रास होतो, त्यांनाही पोटदुखीचा त्रास होतो, परंतु लोक पोटदुखीकडे दुर्लक्ष करत राहतात, परंतु असे करू नये. बद्धकोष्ठतेची समस्या दोन आठवड्यांपेक्षा जास्त काळ राहिल्यास डॉक्टरांना दाखवावे. कारण या बद्धकोष्ठतेमुळे दीर्घकाळात आतड्यांचा कर्करोगही होऊ शकतो.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही