या शेतकऱ्याने स्ट्रॉबेरीच्या लागवडीतून कमावले दीड कोटी रुपये, अशा प्रकारे होतो फायदा


आता उत्तर प्रदेशातील शेतकरी पारंपारिक शेतीऐवजी मोठ्या प्रमाणावर बागायती करत आहेत. कोणी हिरव्या भाज्यांची लागवड करत आहेत, तर कोणी मशरूम आणि पपईची लागवड करत आहेत. यामुळे अनेक शेतकरी करोडपती झाले आहेत. विशेष म्हणजे यूपीमधील अनेक शेतकऱ्यांनी आता परदेशी पिकांचीही लागवड करण्यास सुरुवात केली आहे, ज्यामुळे ते वर्षभरात लाखो रुपये कमवत आहेत. या शेतकऱ्यांपैकी एक म्हणजे सफिक भाई, जो मुझफ्फरनगर जिल्ह्यातील भोपा येथील रहिवासी आहे. सफिक भाई गेल्या 10 वर्षांपासून स्ट्रॉबेरी पिकवून मोठी कमाई करत आहेत.

मुरादनगर येथील गंगानगरजवळ सफिक भाई स्ट्रॉबेरीची शेती करतात. ते सांगतात की, पूर्वी ते 11 गुंठा जमिनीत स्ट्रॉबेरीची लागवड करायचे. त्यामुळे त्याला भरपूर नफा झाला. यानंतर त्यांनी त्याचे क्षेत्रफळ वाढवण्याची योजना आखली. आता तो 40 गुंठे जमीन भाड्याने घेऊन स्ट्रॉबेरीची शेती करत आहेत. विशेष म्हणजे ते स्ट्रॉबेरी स्वतः विकतात. गेल्या 10 वर्षांपासून ते त्यांच्या शेतासमोरील रस्त्यावर स्ट्रॉबेरीचा स्टॉल लावत आहेत. आजूबाजूचेच नाही, तर इतर जिल्ह्यातील लोकही त्यांच्या स्टॉलवर स्ट्रॉबेरी खरेदी करण्यासाठी येतात.

सफिक भाईच्या म्हणण्यानुसार स्ट्रॉबेरीच्या शेतीमध्ये खूप मेहनत करावी लागते. असे असूनही नफा जास्त आहे. आत्तापर्यंत त्यांनी स्ट्रॉबेरी विकून एक कोटींहून अधिक रुपयांची कमाई केली आहे. स्ट्रॉबेरीची शेती आधुनिक पद्धतीने करत असल्याचे सफिक सांगतात. तो मल्चिंगद्वारे स्ट्रॉबेरी पिकवत आहेत. सफिक म्हणाले की, तो दरवर्षी ऑक्टोबर-नोव्हेंबरमध्ये स्ट्रॉबेरीचे रोपण करतो. स्ट्रॉबेरी पीक तयार होण्यासाठी 6 महिने लागतात. मात्र अतिवृष्टीमुळे या पिकाचेही नुकसान होते. म्हणूनच स्ट्रॉबेरीच्या शेतात पाण्याचा निचरा करण्याची चांगली व्यवस्था असावी.

सफिक भाई पूर्वी हिरव्या भाज्यांची लागवड करत असत, पण त्यात त्यांना फारसा नफा मिळत नव्हता. एकदा त्यांचा मोठा भाऊ काही कामानिमित्त हिमाचल प्रदेशला गेला होता. येथे त्यांनी स्ट्रॉबेरीची लागवड पाहिली. त्यानंतर घरी आल्यानंतर त्यांनी स्ट्रॉबेरीची लागवड करण्यास सुरुवात केली. विशेष बाब म्हणजे सफिक भाई यांनी सर्वप्रथम 2 बिघामध्ये स्ट्रॉबेरीची लागवड सुरू केली. चांगली कमाई झाल्यावर त्यांचे मनोबल वाढले. यानंतर त्यांनी त्याचे क्षेत्र वाढवून 5 गुंठे केले. तसेच हळूहळू हे क्षेत्र 11 गुंठे झाले. सफिक भाई यांनी स्ट्रॉबेरीच्या लागवडीतून आतापर्यंत 1.50 कोटी रुपये कमावले आहेत.

तो कॅमरोज जातीच्या स्ट्रॉबेरीची लागवड करतो. यासोबतच ते 200 रुपये किलोने स्ट्रॉबेरी विकतात. सफिक भाई दिल्ली आणि मेरठच्या मंडईंमध्ये स्ट्रॉबेरी मोठ्या प्रमाणात 100-125 रुपये प्रति किलो दराने विकतात. एका गुंठ्यामध्ये 6000 स्ट्रॉबेरीची लागवड केल्याचे ते सांगतात. कॅमरोजची एक रोप 6 ते 8 रुपयांना मिळते. अशा प्रकारे एका बिघामध्ये स्ट्रॉबेरीची लागवड करण्यासाठी 70 ते 75 हजार रुपये खर्च येतो. तर 6 महिन्यांनंतर एक लाख रुपयांचा नफा होतो.