ITR Filling : का आहे इन्कम टॅक्स रिटर्न भरण्याची गरज, न भरल्यास काय होईल?


2022-23 या वर्षासाठी आयकर रिटर्न भरण्याची शेवटची तारीख 31 जुलै आहे. जर तुम्ही मुदतीपूर्वी तुमचे आयकर विवरणपत्र भरले नाही, तर तुम्हाला मोठा दंड होऊ शकतो. सर्व लोकांसाठी आयटी रिटर्न भरणे आवश्यक आहे. जर तुम्ही असा विचार करत असाल की एखाद्या व्यावसायिक किंवा गृहिणीला आयकर भरण्याची काय गरज आहे, तर आम्ही तुम्हाला सांगतो, आयटी रिटर्न न भरल्याबद्दल तुम्हाला आयकर विभागाकडून नोटीस मिळू शकते. त्याचबरोबर यासाठी आर्थिक दंडापासून तुरुंगवासापर्यंतची शिक्षा आहे.

तज्ञांचे म्हणणे आहे की जर तुम्ही वेळेपूर्वी आयटीआर दाखल करू शकला नाही, तर तुम्हाला मोठा दंड भरावा लागू शकतो. जर तुम्ही आयकर रिटर्न भरले नाही, तर काय होईल ते आम्ही तुम्हाला सविस्तर सांगतो…

जर तुम्ही ITR भरला नाही तर तुम्हाला 5,000 रुपये दंड होऊ शकतो. यासह, आयकर कायदा 1961 अंतर्गत, आयटीआर दाखल करण्यास विलंब झाल्यास व्याज लागू केले जाऊ शकते. त्याच वेळी, आपल्याला त्याचे काही फायदे देखील मिळतात. लवकर कर्ज मंजूरीप्रमाणे, जर तुम्ही नेहमी वेळेवर ITR भरला असेल, तर तुम्हाला कर्ज सहज मिळू शकते. याशिवाय, जेव्हा तुम्ही व्हिसासाठी अर्ज करता, तेव्हा दूतावास तुम्हाला आयटीआर इतिहास सबमिट करण्यास सांगतो. जर तुम्ही वेळेवर ITR भरला असेल, तर तुम्हाला व्हिसा मिळण्यात कोणतीही अडचण येणार नाही.

तुम्ही आयटीआर फाइल न केल्यास किंवा फाइल करण्यास उशीर झाल्यास तुम्हाला आयटी विभागाकडून नोटीस पाठवली जाईल आणि तुम्ही कायदेशीर अडचणीतही येऊ शकता. नोटिसीला दिलेले उत्तर समाधानकारक नसल्याचे आयकर विभागाच्या निदर्शनास आल्यास, तुमच्यावर कायदेशीर कारवाईही केली जाऊ शकते. त्याचबरोबर तुमच्या बँकेशी संबंधित कामही थांबू शकते.