Sharing Child Photos : दर मिनिटाला शेअर करत आहात मुलांचे फोटो-रील, असू शकतो सायबर बुलिंगचा धोका


आजकाल प्रत्येकजण सोशल मीडियावर सक्रिय असतो. आयुष्यात जे काही चालले आहे, त्याच्याशी संबंधित गोष्टी आपण इन्स्टाग्राम, फेसबुक सारख्या प्लॅटफॉर्मवर शेअर करतो. मुलेही आपल्या आयुष्याचा एक महत्त्वाचा भाग आहेत आणि त्यांचा खोडकरपणा पाहून एक वेगळाच दिलासा मिळतो. अशा सुंदर क्षणांची जपणूक करण्यासाठी अनेक वेळा पालक आपल्या मुलांचे फोटो आणि व्हिडिओ सोशल मीडियावर शेअर करतात. अशी सामग्री वापरकर्त्यांना खूप आवडते. पण मुलांचे फोटो किंवा व्हिडिओ ऑनलाइन शेअर करणे सुरक्षित आहे का?

बालपण ही अशी अवस्था असते, जेव्हा मुले शारीरिक आणि मानसिकदृष्ट्या मोठी होत असतात. ते गोष्टी समजून घेण्याची आणि स्वतःशी जोडण्याची समज विकसित करतात. अशा वेळी, त्यांचे फोटो किंवा रील शेअर केल्याने त्यांच्या गोपनीयतेवर आणि वागणुकीवर परिणाम होऊ शकतो. मुलांशी संबंधित चुकीचा मजकूर पोस्ट करणे इंटरनेटच्या जगात धोकादायक ठरू शकते.

पालकांनी मुलांचे फोटो किंवा व्हिडिओ शेअर करताना काळजी घेणे आवश्यक आहे. त्यांचे फोटो सोशल मीडियावर पोस्ट केल्याने त्यांच्या भविष्यावरही चुकीचा परिणाम होऊ शकतो. चला काही धोक्यांबद्दल जाणून घेऊया.

मुलांचे भविष्य: इंटरनेटवर काहीही पोस्ट केल्यानंतर, ते काढून टाकणे खूप कठीण आहे. लोक ऑनलाइन शेअर केलेल्या गोष्टींचे स्क्रीनशॉट घेतात. मुलांचा कोणताही फोटो किंवा व्हिडीओ शेअर करताना विचार करा की त्यांचे मूल मोठे झाल्यावर या फोटो-व्हिडिओचा त्याच्यावर किती परिणाम होऊ शकतो. याचा मुलाच्या भविष्यावर तर विपरीत परिणाम होणार नाही ना?

इंटरनेटवर चुकीच्या ठिकाणी व्हायरल होणे: तुमच्या मुलाचे ऑनलाइन अपहरणही होऊ शकते. हे खरोखर अपहरण करण्यासारखे नाही, फक्त मुलाचा फोटो आणि व्हिडिओ दुसऱ्या नावाने आणि ओळखीसह वापरला जाऊ शकतो. अनेक वेळा असे देखील घडते, जेव्हा काही ऑनलाइन लोक दुसऱ्याच्या मुलांना त्यांची मुले म्हणून सांगण्याचा दावा करतात.

सायबर गुंडगिरी: मुलांचे फोटो ऑनलाइन शेअर करणे हा मोठा धोका आहे. मुलांना थेट सायबर गुंडगिरीचा सामना करावा लागतो, त्यामुळे त्याचा परिणामही मोठा आहे. फोटो किंवा व्हिडिओ पाहून मुलांची छेड काढली जाते. कुरूप टिप्पण्या ऑनलाइन केल्या जातात. या सर्व गोष्टींपासून मुलांना दूर ठेवणे खूप गरजेचे आहे.

अश्लील सामग्री / पेडोफाइल्स: काही लोक चुकीच्या पद्धतीने सोशल मीडियावर शेअर केलेल्या प्रतिमांचा फायदा घेतात. या पीडोफाइलना चाइल्ड पोर्नोग्राफीचे वेड असते. असे लोक लहान मुलांचे फोटो आणि व्हिडिओ एडिट करून आक्षेपार्ह वेबसाइट किंवा फोरमवर पोस्ट करतात.

आपल्या मुलांचे फोटो आणि व्हिडिओ इन्स्टाग्राम किंवा फेसबुकवर शेअर करताना काळजी घेण्याची गरज आहे. ऑनलाइन धोके पाहता मुलांची काळजी घेणे आवश्यक आहे. त्यामुळे सोशल मीडियाचा वापर करताना नेहमी सतर्क राहा.