Health Tips : डेंग्यूमुळे जाणवत आहे अशक्तपणा, या गोष्टी दूर करतील अशक्तपणा


पाऊस आणि दमटपणामुळे डेंग्यूच्या डासांनीही पाय पसरण्यास सुरुवात केली असून, अलीकडे डेंग्यूच्या रुग्णांमध्ये वाढ झाली आहे. डेंग्यू झाल्यास रुग्णाची काळजी घेणे आवश्यक आहे, यासोबतच बरा झाल्यानंतरही काळजी घेणे आवश्यक आहे, कारण डेंग्यू तापानंतर शरीर खूप अशक्त होते. आजच्या आरोग्य टिप्समध्ये जाणून घ्या, डेंग्यूमुळे आलेला अशक्तपणा दूर करण्यासाठी कोणते पदार्थ खावेत.

डेंग्यू हा सामान्य ताप नाही, थोडी निष्काळजीपणा केल्यास तो जीवघेणा ठरू शकतो. डेंग्यूमधून बरे झाल्यानंतरही रुग्णाची काळजी घेणे अत्यंत आवश्यक असते, अन्यथा अशक्तपणामुळे इतर अनेक आजारही तुमच्याभोवती येऊ शकतात. डेंग्यूमुळे येणाऱ्या अशक्तपणासाठी तुम्ही कोणत्या पदार्थांचा आहारात समावेश करू शकता, हे सध्यातरी जाणून घेऊया.

नारळाच्या पाण्याने वाढेल प्लेटलेट्सची संख्या
डेंग्यूनंतर आपले शरीर हायड्रेटेड ठेवणे खूप महत्वाचे आहे. यासाठी भरपूर पाणी प्या आणि नारळ पाण्याचा आहारात समावेश करा, यामुळे प्लेटलेट्स रिकव्हर होण्यास मदत होईल.

डेंग्यूपासून बरे होण्यासाठी व्हीटग्रास म्हणजेच गव्हाचा गवत आणि आवळ्याचा रस प्या, ज्यामुळे रुग्णामध्ये झपाट्याने सुधारणा दिसून येते. त्याचबरोबर डेंग्यूमुळे खूप अशक्तपणा येत असेल तर सुका मेवा (काजू) आणि बियांचा आहारात समावेश करा. काजू आणि बियांमधून शरीराला खनिजे, जीवनसत्त्वे आणि अँटिऑक्सिडंट्स मिळतात.

प्रोबायोटिक्समुळे वाढते रोगप्रतिकारक शक्ती
डेंग्यूनंतर रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवणे अत्यंत आवश्यक आहे जेणेकरून इतर रोग त्याच्या विळख्यात येऊ नयेत. यासाठी प्रोबायोटिक्स म्हणजे दही, ताक, सोयाबीन, चीज यांचा अन्नात समावेश करा.

पोषक तत्वांची कमतरता पूर्ण होईल हंगामी भाज्या आणि फळांनी
डेंग्यू तापाने कमकुवत झालेल्या शरीराला शक्ती देण्यासाठी हंगामी भाज्या आणि फळे खा, यामुळे तुमच्या शरीरातील लोह, जस्त, जीवनसत्त्वे यासारख्या पोषक तत्वांची कमतरता पूर्ण होईल.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही