या लोकांनी टोमॅटो खाणे टाळावे! जाणून घ्या कारण


टोमॅटो हा भारतीय जेवणाचा एक महत्त्वाचा घटक आहे. याशिवाय प्रत्येक भाजी किंवा डाळीची चव अपूर्ण आहे. मात्र सततच्या टंचाईमुळे टोमॅटो चांगलाच महागला आहे. गेल्या काही आठवड्यात टोमॅटोच्या दरात 400 टक्के वाढ झाली आहे. टोमॅटोचे चढे भाव असताना काहींनी त्याला पर्याय शोधला आहे.

अर्थातच टोमॅटो आपल्या जेवणाची चव वाढवतो, पण काही लोकांचे नुकसान देखील करतो. अॅसिड रिफ्लक्सच्या समस्येचा सामना करणाऱ्या लोकांना टोमॅटो हानी पोहोचवू शकतात, असे आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. टोमॅटोमुळे अशा लोकांच्या पोटात जळजळ होऊ शकते. याशिवाय ज्या लोकांना टोमॅटो खाल्ल्यानंतर छातीत जळजळ, अपचन किंवा गॅस्ट्रोइंटेस्टाइनल समस्या आहेत, त्यांनी टोमॅटोचा आहारात समावेश करू नये.

किडनी स्टोन असलेल्या लोकांनी टाळावे
काही लोक किडनी स्टोनमुळे टोमॅटो टाळतात. पण आरोग्य तज्ज्ञांच्या म्हणण्यानुसार, ज्यांना ऑक्सलेट स्टोन आहे, त्यांनीच टोमॅटो खाणे टाळावे. टोमॅटोमध्ये ऑक्सलेट नावाचा पदार्थ असतो, जो संवेदनशील व्यक्तींमध्ये ऑक्सलेट स्टोन वाढवू शकतो. अशा कोणत्याही परिस्थितीत, आरोग्य तज्ञाशी बोलल्यानंतरच आहारात टोमॅटोचा समावेश करा.

ऍलर्जी
हे लक्षात घेणे महत्वाचे आहे की काही लोकांना टोमॅटो किंवा संबंधित वनस्पतींची ऍलर्जी असू शकते. जरी, अशी प्रकरणे दुर्मिळ आहेत, परंतु यामुळे खाज सुटणे आणि सूज येणे यासारख्या समस्या उद्भवू शकतात. टोमॅटोची ऍलर्जी असल्यास ते खाणे टाळा.

रक्त गोठणे
आम्ही तुम्हाला सांगतो की टोमॅटोमध्ये असे संयुगे असतात जे रक्त गोठण्याच्या औषधांना हानी पोहोचवू शकतात. जे लोक रक्त पातळ करणारे औषधे घेतात त्यांनी टोमॅटो खाणे टाळावे. टोमॅटोमध्ये व्हिटॅमिन के असते, ज्यामुळे या औषधांचा प्रभाव कमी होतो. तुम्ही देखील अशी औषधे घेत असाल तर तुमच्या आरोग्य तज्ञाशी चर्चा करा.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही