NExT 2023 : MBBS विद्यार्थ्यांना दिलासा, माफ केले जाऊ शकते NExT मॉक टेस्टचे शुल्क


MBBS विद्यार्थ्यांना मॉक नॅशनल एक्झिट टेस्ट (NExT) 2023 मध्ये दिलासा मिळू शकतो. अंतिम वर्षाच्या विद्यार्थ्यांना मॉक टेस्टच्या फीमध्ये सूट मिळू शकते. केंद्रीय आरोग्य आणि कुटुंब कल्याण मंत्रालयाने नॅशनल मेडिकल कमिशनला (NMC) मॉक नॅशनल एक्झिट टेस्ट (NExT) साठी शुल्क माफ करण्याचा विचार करण्यास सांगितले आहे. आता फी माफीचा विचार महापालिका करत आहे. MBBS च्या अंतिम वर्षाच्या 2019 च्या बॅचसाठी NExT मॉक टेस्ट 28 जुलै रोजी घेतली जाईल.

मॉक टेस्ट ऑल इंडिया इन्स्टिट्यूट ऑफ मेडिकल सायन्सेस (एम्स), दिल्लीद्वारे घेतली जाईल. प्रीमियर मेडिकल इन्स्टिट्यूटने गेल्या आठवड्यात जारी केलेल्या अधिसूचनेनुसार, सामान्य श्रेणी आणि ओबीसी उमेदवारांना मॉक टेस्टमध्ये बसण्यासाठी 2,000 रुपये शुल्क भरावे लागेल, तर SC, ST किंवा EWS विद्यार्थ्यांना परीक्षेसाठी 1,000 रुपये भरावे लागतील. त्याचबरोबर दिव्यांग विद्यार्थ्यांना परीक्षा शुल्कातून सूट देण्यात आली आहे.

AIIMS, दिल्ली द्वारे मॉक टेस्ट आयोजित केली जाईल. परीक्षा CBT मोडमध्ये असेल आणि बहुपर्यायी प्रश्न विचारले जातील. एनएमसीने जारी केलेल्या नॅशनल एक्झिट टेस्ट रेग्युलेशन 2023 नुसार, परीक्षा दोन टप्प्यात घेतली जाईल, ज्यामध्ये पुढील टप्पा 1 आणि पुढील टप्पा 2 परीक्षा वर्षातून दोनदा आयोजित केल्या जातील.

NMC ने जारी केलेल्या अधिसूचनेनुसार, NEXT हा भारतातील आधुनिक वैद्यक पद्धतीचा सराव करण्यासाठी वैद्यकीय पदवीधराची पात्रता प्रमाणित करण्यासाठी आधार तयार करेल. पुढचा टप्पा 1 उत्तीर्ण झाल्यानंतर, विद्यार्थी एक वर्षासाठी इंटर्नशिप करतील. वैद्यकीय सराव परवान्यासाठी इंटर्नशिप केल्यानंतर, पुढील दुसऱ्या टप्प्याची परीक्षा द्यावी लागेल.