International Yoga Day : भारतातील योगगुरू, ज्यांची नावे आहेत जगभरात प्रसिद्ध


योगाने संपूर्ण जगाला निरोगी राहण्याची प्रेरणा दिली. जगभरात योगाच्या वाढत्या लोकप्रियतेमुळे संयुक्त राष्ट्रसंघाने 21 जून हा आंतरराष्ट्रीय योग दिवस म्हणून घोषित केला आहे. 2014 पासून योग दिन साजरा करण्यास सुरुवात झाली. प्राचीन आणि आधुनिक अशा दोन्ही योग गुरूंनी योगाला जगाच्या कानाकोपऱ्यात नेण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे.

भारतातील योग गुरूंनी योगाचे शास्त्र जगभर पोहोचवण्यात मोलाचे योगदान दिले आहे. चला, आज आम्ही तुम्हाला त्या योगगुरूंबद्दल सांगणार आहोत, ज्यांच्यामुळे जगभरात योगाचा प्रचार आणि प्रसार झाला आहे.

महर्षी पतंजली
योगाची सुरुवात महर्षी पतंजली यांनीच केली होती. त्यांना योगाचे जनक देखील म्हटले जाते. महर्षी पतंजली यांनी योगाची 195 सूत्रे सांगितली. ही सूत्रे योगाचा आधार आहेत. निरोगी जीवनशैलीसाठी आवश्यक मानल्या जाणाऱ्या अष्टांग योगाबद्दलही त्यांनी सांगितले.

स्वामी विवेकानंद
संपूर्ण जगाला स्वामी विवेकानंदांची माहिती आहे. स्वामी विवेकानंदांनी योगाच्या माध्यमातून जगभरातील भारतीय समाजाबद्दल सांगितले. त्यांनी लोकांना राज, कर्म आणि भक्तियोग सांगितले. मानसिक अस्वस्थता आणि मनातील अडचणींमधून बाहेर पडण्याचा मार्गही स्वामींनी योगाद्वारे सांगितला.

बीकेएस अय्यंगार
आधुनिक काळात आचार्य बीकेएस अय्यंगार यांनी महर्षी पतंजलीची योग तत्त्वे पुढे नेली. अय्यंगार यांनीच जगाला योगाचे फायदे सांगितले. मात्र, 2014 साली बीकेएस अय्यंगार यांनी या जगाचा कायमचा निरोप घेतला. त्यांचे वय 95 वर्षे होते.

आचार्य के. पट्टाभी जॉयस
आचार्य के. पट्टाभी जॉयस यांच्या योग शिष्यांमध्ये अभिनेत्री मॅडोना आणि ग्वेनेथ पॅल्ट्रो सारख्या अनेक मोठ्या हॉलिवूड स्टार्सची नावे आहेत. त्यांनी अष्टांग विन्यास योगामध्ये विशेष प्राविण्य प्राप्त केले.

तिरुमलाई कृष्णमाचार्य
योगाबद्दल बोलताना तिरुमलाई कृष्णमाचार्य यांचेही नाव घेतले जाते. त्यांना आधुनिक योगाचे जनक म्हटले जाते. विशेष म्हणजे योगासनाव्यतिरिक्त त्यांना आयुर्वेदाचेही ज्ञान होते. योगासने लोकांपर्यंत नेण्यासाठी त्यांनी भारतभर प्रवास केला.

महर्षी महेश योगी
महर्षी महेश योगी यांनी लोकांना ट्रान्सेंडेंटल मेडिटेशनबद्दल सांगितले. वास्तविक, हे एक असे ध्यान आहे, ज्यामध्ये ध्यान करणाऱ्या व्यक्तीला जगाच्या पलीकडचे वाटते. हा योग परदेशात खूप लोकप्रिय आहे.

स्वामी शिवानंद
व्यवसायाने डॉक्टर असलेले स्वामी शिवानंद यांनी जगाला हठ, कर्म आणि मास्टर योगाबद्दल सांगितले. योगाच्या 18 गुणांवर त्यांनी गाण्याच्या माध्यमातून चर्चा केली.