तुम्हालाही आहे का उभे राहून पाणी पिण्याची सवय? वेळीच व्हा सावध


पाण्याशिवाय कोणत्याही सजीवाला पृथ्वीवर जगणे शक्य नाही. उन्हाळ्यात आपल्या शरीराला पाण्याची गरज असते. उन्हाळ्यात आपल्याला जास्त घाम येतो, त्यामुळे आपल्या शरीराला पाण्याची जास्त गरज असते. रखरखत्या उन्हातून घरी पोहोचल्यावर आपला हात आधी फ्रीजमध्ये पडलेल्या पाण्याच्या बाटलीकडे जातो आणि आपण उभे राहून पाणी पिऊ लागतो.

परंतु, उभे राहून पाणी पिणे हानीकारक आहे, असे वडिलांचे म्हणणे तुम्ही अनेकदा ऐकले असेल. आपल्यापैकी बहुतेकांना उभे राहून पाणी पिण्याची सवय असते. पण उभे राहून पाणी पिणे खरोखरच हानिकारक आहे की केवळ एक मिथक आहे. जाणून घेऊया…

खरे तर आपल्या शरीरात 70 टक्के पाणी असते. पाणी हे एक माध्यम आहे ज्याद्वारे पोषक तत्व शरीरात एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी जातात. मात्र, आयुर्वेदानुसार उभे राहून पाणी पिण्याचे आपल्या शरीराचे अनेक नुकसान होतात. उभे राहून पाणी प्यायल्याने ते शरीरात बळाने जाते, ज्याचे पहिले नुकसान आपल्या पोटाला होते. यामुळे लोकांना अॅसिडिटीचा त्रास होऊ शकतो.

दुसरे म्हणजे, जेव्हा आपण उभे राहून पाणी पितो, तेव्हा ते पचनमार्गातून वेगाने जाते. या स्थितीत पचनसंस्थेमध्ये जेवढे पाण्याचे प्रमाण पाळले पाहिजे तेवढे नसते. तसे न झाल्यास शरीरातील नैसर्गिक पोषक तत्वांवर आणि इलेक्ट्रोलाइट्सवर वाईट परिणाम होतो. याचा परिणाम किडनीवर होतो, याचा अर्थ किडनी तुमच्या शरीरातील विषारी पदार्थ काढून टाकण्यास असमर्थ असते.

आयुर्वेदानुसार पाणी सरळ बसून प्यावे. याशिवाय तुम्ही सिप करून पाणी प्या. यामुळे पाणी पचनसंस्थेत योग्य प्रकारे जाईल. किडनीवर याचा परिणाम होणार नाही आणि ते व्यवस्थित काम करेल.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही