या पदार्थांमध्ये दुधापेक्षा जास्त कॅल्शियम आढळते, आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर


आपल्या शरीराला सर्व पोषक तत्वांची गरज असते. पोषक तत्वांशिवाय शरीराचा विकास होणे शक्य नाही. सर्व वयोगटातील लोकांसाठी पोषक तत्वे आवश्यक असल्याचे आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. यातील सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे कॅल्शियम. वास्तविक, हा एक प्रकारचा खनिज आहे, जो हाडांच्या आरोग्यासाठी आवश्यक आहे. पण याशिवाय कॅल्शियमच्या शरीरात विविध भूमिका असतात.

मेंदू आणि शरीराच्या इतर भागांमध्ये चांगला संवाद साधण्यात कॅल्शियम देखील महत्त्वाची भूमिका बजावते. शरीरातील 99 टक्के कॅल्शियम हाडे आणि दातांमध्ये आढळते. याद्वारे त्यांना कडकपणा आणि पोत मिळते. येथे आम्ही तुम्हाला त्या पदार्थांबद्दल सांगणार आहोत, ज्यामध्ये दुधापेक्षा जास्त पोषक तत्वे आढळतात.

टोफू
तुम्ही टोफू अनेकदा खाल्ले असेल. हे कमी चरबी आणि प्रथिनांचे समृद्ध स्त्रोत मानले जाते. याशिवाय टोफूमध्ये भरपूर कॅल्शियम आढळते. हा वनस्पती आधारित आहार आहे आणि शाकाहारी लोकांसाठी हा सर्वोत्तम पर्याय आहे.

दही
दही हे आंबवलेले अन्न आहे आणि उन्हाळ्यात ते भरपूर खाल्ले जाते. त्याचा शरीराला अनेक प्रकारे फायदा होतो. पण तुम्हाला माहित आहे का की दुधापेक्षा दह्यात जास्त कॅल्शियम आढळते.

रागी
नाचणीमध्ये कॅल्शियमचे प्रमाण सर्वाधिक असते. 100 ग्रॅम नाचणीमध्ये 345 मिलीग्राम कॅल्शियम आढळते. आरोग्य तज्ञ म्हणतात की नाचणी आठवड्यातून 4 वेळा खाणे आवश्यक आहे.

संत्र्याचा रस
संत्र्याच्या रसामध्ये व्हिटॅमिन सी मुबलक प्रमाणात आढळते, परंतु ते कॅल्शियमचा एक समृद्ध स्रोत देखील आहे. ज्या लोकांना दूध प्यायला आवडत नाही ते त्यांच्या आहारात संत्र्याच्या रसाचा समावेश करू शकतात.

बिया
भोपळा, अंबाडी आणि सूर्यफुलाच्या बियांमध्ये कॅल्शियम मुबलक प्रमाणात आढळते. विशेष म्हणजे या बियांमध्ये कॅल्शियमचे प्रमाण दुधापेक्षा जास्त असते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही