भेंडी मधुमेहाच्या रुग्णांसाठी फायदेशीर, रोजच्या आहारात करा त्याचा समावेश


रक्तातील साखरेची पातळी वाढणे हे मधुमेहाचे लक्षण आहे. अयोग्य आहार आणि जीवनशैलीमुळे जगभरात मधुमेहाची समस्या सामान्य झाली आहे. मधुमेहाच्या रुग्णांनी त्यांच्या आहारात कोणत्या गोष्टींचा समावेश केला आहे याची विशेष काळजी घेतली पाहिजे. संशोधकांनी सांगितले की अनेक फळे आणि भाज्या नैसर्गिकरित्या मधुमेहाचे व्यवस्थापन करण्यासाठी फायदेशीर ठरू शकतात.

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते ओकरा म्हणजेच भेंडी मधुमेहामध्येही खूप फायदेशीर ठरू शकते. मधुमेह व्यवस्थापनात भेंडीची भूमिका समजून घेण्यासाठी त्याचे पौष्टिक मूल्य जाणून घेणे आवश्यक आहे. 100 ग्रॅम भेंडीमध्ये 35 कॅलरीज, 1.3 ग्रॅम प्रोटीन आणि 0.3 टक्के फॅट असते.

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते भेंडीमध्ये जास्त फायबर आढळते. यासोबतच भेंडीमध्ये व्हिटॅमिन बी6 आणि फोलेट सारखे आवश्यक घटकही आढळतात. भेंडीमध्ये भरपूर अँटिऑक्सिडेंट असण्याव्यतिरिक्त, त्यात विरघळणारे आणि अघुलनशील फायबर असतात. ते पचायला थोडा वेळ लागतो. यामुळे मधुमेहाच्या रुग्णांसाठी ते उत्तम अन्न आहे.

वाढत्या वजनामुळे मधुमेह होण्याचा धोका जास्त असतो. भेंडी हे असे अन्न आहे, जे चांगले वजन व्यवस्थापन करण्यास प्रोत्साहन देते. ते जास्त काळ पोट भरलेले ठेवते आणि लालसा कमी करते.दुसर्‍या शब्दात, भेंडी ही रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित ठेवणारी एक चमत्कारिक भाजी आहे.

भेंडीचे पाणी देखील सुपर ड्रिंक मानले जाते. अनेक वर्षांपासून त्याचा वापर केला जात आहे. जेव्हा संशोधनात त्याच्या आरोग्य फायद्यांचा विचार केला जातो, तेव्हा ते अधिक लोकप्रिय होत आहे. अधिक फायद्यांसाठी, काही लोक सकाळी रिकाम्या पोटी भेंडीचे पाणी पितात. तथापि, कोणतेही संशोधन या दाव्याचे समर्थन करत नाही. पण असे मानले जाते की सकाळी भेंडीचे पाणी पिणे फायदेशीर ठरते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही