World Meditation Day : तुम्ही किती प्रकारे करू शकता ध्यान धारणा, येथे जाणून घ्या


जागतिक ध्यान दिवस दरवर्षी 21 मे रोजी साजरा केला जातो. ध्यानाच्या फायद्यांविषयी जागरूकता निर्माण करण्यासाठी दरवर्षी हा दिवस साजरा केला जातो. आजकाल, व्यस्त जीवनशैलीमुळे, लोक त्यांच्या मानसिक आरोग्याची अजिबात काळजी घेऊ शकत नाहीत. यामुळे तुम्हाला मानसिकदृष्ट्या खूप थकवा जाणवतो. यामुळे तणावाखाली रहातो. या गोष्टीचा दैनंदिन जीवनातील कामावरही वाईट परिणाम होतो. अशा परिस्थितीत जर तुम्ही रोज काही वेळ ध्यान केले, तर ते मानसिक आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर ठरेल.

पण तुम्हाला माहीत आहे का की ध्यान धारणेचे अनेक प्रकार आहेत? होय, येथे ध्यानाचे काही प्रकार सांगितले आहेत. त्यांच्याबद्दल सर्व काही जाणून घेऊया.

झेन ध्यान
झेन ध्यान हे एक बौद्धिक तंत्र आहे. त्याच्या सरावासाठी तुम्ही एखाद्या प्रोफेशनलची मदत घेतली तर बरे होईल. झेन ध्यानाच्या काही खास पायऱ्या आहेत. त्यात आसनांचाही समावेश आहे. हे ध्यान केल्याने तुमचे मन तीक्ष्ण होते. हे ध्यान केल्याने तुमचा तणाव दूर होतो. याच्या मदतीने तुम्ही तुमचे मन मोकळे करू शकता.

माइंडफुलनेस ध्यान
हा देखील एक प्रकारचा ध्यानच आहे. हे ध्यान तुम्ही कधीही करू शकता. हे ध्यान तुम्ही कोणत्याही ठिकाणी करू शकता. या ध्यानाने तुम्ही वर्तमानात जगायला शिकता. यासह तुम्ही सक्रिय राहता. गोष्टींचे भान ठेवा. तुमच्या आजूबाजूला होत असलेल्या क्रियाकलाप, आवाज आणि वासांकडे लक्ष देण्यास सक्षम होता.

आध्यात्मिक ध्यान
ध्यान हा प्रकार खूप लोकप्रिय आहे. याच्या मदतीने तुम्ही देवाशी नाते जोडू शकता. यासाठी तुम्हाला एकांतात बसावे लागेल. अशी जागा जिथे तुम्ही तुमच्या श्वासावरही लक्ष केंद्रित करू शकता.

कुंडलिनी योग
या कुंडलिनी योग ध्यानासाठी तुम्ही तज्ञांकडून क्लास घेऊ शकता. या काळात तुम्ही शारीरिकदृष्ट्याही सक्रिय राहता. दीर्घ श्वास घेऊन तुम्ही मंत्रांचा जप करा. यासोबतच अनेक चळवळींचाही त्यात समावेश आहे. यामध्ये मंत्र आणि आसनांचा समावेश आहे.

मंत्र ध्यान
एक मंत्र ध्यान आहे. असे केल्याने मनाला नकारात्मक विचारांपासून दूर ठेवता येते. तुम्ही तुमच्याकडे सकारात्मकता आकर्षित करता.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही