Zinc Foods : शरीरातील झिंकची कमतरता दूर करण्यासाठी रोज खा हे 5 पदार्थ


झिंक हे आरोग्यासाठी आवश्यक पोषक आहे. निरोगी राहण्यासाठी जीवनसत्त्वे आणि खनिजे यांसारख्या पोषक तत्वांची गरज असते. त्यात झिंकही असते. रोगप्रतिकारशक्ती वाढवणे, रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करणे, हृदय निरोगी ठेवणे, केस आणि त्वचा निरोगी ठेवण्यात ते महत्त्वाची भूमिका बजावते. तुम्ही दररोज अनेक प्रकारचे झिंक असलेले पदार्थ खाऊ शकता.

हे पोषक मिळवण्याचा हा एक नैसर्गिक मार्ग आहे. येथे असे काही पदार्थ आहेत ज्यात भरपूर झिंक आहे. या गोष्टींचाही आहारात समावेश करू शकता.

तीळ
तीळामध्ये झिंकचे प्रमाण जास्त असते. झिंक व्यतिरिक्त तीळामध्ये इतरही अनेक पोषक घटक असतात. हे तीळ तुम्ही सॅलड, सूप आणि दही इत्यादींमध्ये समाविष्ट करू शकता. ते फक्त जेवणाची चवच वाढवत नाहीत, तर शरीराला अनेक फायदे मिळवून देण्याचे काम करतात.

सुका मेवा
सुक्या मेव्यात काजू, बदाम वगैरेही घेऊ शकता. यामध्ये झिंक चांगल्या प्रमाणात असते. यामध्ये फायबर, जीवनसत्त्वे आणि खनिजे भरपूर प्रमाणात असतात. नटांमध्ये फायबर, जीवनसत्त्वे आणि खनिजे असतात. हे आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर आहे. तुम्ही सॅलड्स, स्मूदीज आणि इतर अनेक पदार्थांमध्ये ड्रायफ्रूट्सचाही समावेश करू शकता.

संपूर्ण धान्य
संपूर्ण धान्यामध्ये झिंक मुबलक प्रमाणात असते. संपूर्ण धान्यांमध्ये मॅग्नेशियम, लोह, फॉस्फरस, फायबर, व्हिटॅमिन बी, सेलेनियम आणि मॅंगनीज भरपूर प्रमाणात असतात.

डार्क चॉकलेट्स
डार्क चॉकलेटमध्येही झिंक मुबलक प्रमाणात असते. तुम्ही आहारात झिंकचाही समावेश करू शकता. तुम्ही डार्क चॉकलेटही खाऊ शकता.

दुग्धजन्य पदार्थ
तुम्ही पनीर आणि दूध घेऊ शकता. या दुग्धजन्य पदार्थांमध्ये झिंक आणि प्रथिने मुबलक प्रमाणात असतात. हे हाडांसाठी खूप चांगले आहे. या उत्पादनांमध्ये कॅल्शियम आणि व्हिटॅमिन डी देखील असते. हे दुग्धजन्य पदार्थ आरोग्याशी संबंधित अनेक समस्यांवर मात करण्यास मदत करतात. हे दुग्धजन्य पदार्थ आरोग्यासाठी इतर अनेक फायदे देण्याचे काम करतात.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही