3 गंभीर जखमा, 1112 दिवस सहन केल्या वेदना, आता हरमनप्रीत कौरला सलाम करत आहे जग…


वेदना, कष्ट, दुखणे या शब्दांशी हरमनप्रीत कौरचा खोलवर संबंध आहे. आपल्या कर्णधारपदाच्या कारकिर्दीत भारताच्या या सुपरस्टार खेळाडूने असे सर्व काही भोगले आहे, जे कोणत्याही खेळाडूला अनुभवायचेही नसते. आपण पराभवाच्या वेदनांबद्दल बोलत आहोत. जेतेपदाच्या जवळ पोहोचल्यावर हातातून निसटल्याचे दुखणे. मात्र 1113 दिवसांनंतर हरमनप्रीत कौरच्या त्या वेदना, त्या दु:खाचे आनंदात रुपांतर झाले आहे. आता जग तिला सलाम करत आहे. हरमनप्रीत कौरच्या नेतृत्वाखाली मुंबई इंडियन्सने महिला प्रीमियर लीग 2023 चे विजेतेपद पटकावले. फायनलमध्ये मुंबईने दिल्लीचा 7 विकेट्सने पराभव केला.

हरमनप्रीत कौरसाठी हा विजय खूप मोठा आहे. त्यांच्यासाठी हा विजय म्हणजे वाळवंटातील मातीवर पडलेल्या पावसाच्या पहिल्या थेंबासारखा आहे. आम्ही तुम्हाला सांगतो की हरमनप्रीत कौरने तिच्या कर्णधारपदाच्या कारकिर्दीत पहिल्यांदाच टूर्नामेंट जिंकली आहे. ही खेळाडू तीन वेळा चॅम्पियन होण्यास मुकली आहे. आम्ही तुम्हाला त्या तीन जखमांबद्दल सांगणार आहोत, ज्यांच्या वेदना ती गेली तीन वर्षे सहन करत आहे.

टीम इंडियाने 2020 टी-20 वर्ल्ड कपमध्ये अप्रतिम कामगिरी केली. भारतीय संघ अंतिम फेरीत पोहोचला, पण अंतिम फेरीत त्यांना ऑस्ट्रेलियाचे तगडे आव्हान होते. मेलबर्नमध्ये झालेल्या या सामन्यात ऑस्ट्रेलियाच्या संघाने 20 षटकात 184 धावा केल्या आणि त्यानंतर हरमनप्रीत कौरचा संघ अवघ्या 99 धावांत गारद झाला. हरमनप्रीत कौरचे वर्ल्ड चॅम्पियन होण्याचे स्वप्न भंगले.

हरमनप्रीत कौरला 2022 च्या राष्ट्रकुल स्पर्धेत पुन्हा एकदा स्पर्धा जिंकण्याची संधी मिळाली. भारतीय संघ अंतिम फेरीत पोहोचला आणि पुन्हा एकदा अंतिम फेरीत ऑस्ट्रेलियाचा सामना केला. यावेळी ऑस्ट्रेलियाने 20 षटकात 8 विकेट गमावत 161 धावा केल्या. टीम इंडियाला जिंकण्याची चांगली संधी होती, पण टीम इंडियाने हा सामना 9 धावांनी गमावला.

2023 च्या टी-20 वर्ल्ड कपच्या सेमीफायनलमध्येही हरमनप्रीतचे स्वप्न भंगले. गेल्या महिन्यात केपटाऊन येथे झालेल्या उपांत्य फेरीच्या सामन्यात ऑस्ट्रेलियाने भारताचा 5 धावांनी पराभव केला होता. टीम इंडियासमोर 173 धावांचे लक्ष्य होते आणि त्यांना केवळ 167 धावा करता आल्या. मेग लॅनिंगच्या रणनीतीने तिन्ही प्रसंगी हरमनप्रीतवर मात केली पण WPL 2023 च्या फायनलमध्ये काहीतरी वेगळेच घडले. हरमनप्रीत कौरच्या प्रत्येक हालचालीने दिल्लीची अवस्था दयनीय झाली. मुंबईची गोलंदाजी, फलंदाजी आणि क्षेत्ररक्षण हे अव्वल दर्जाचे होते.

हरमप्रीत कौरने महिला प्रीमियर लीगमध्ये मुंबई संघाचे नेतृत्व केले. तिने 10 सामन्यात 40.14 च्या सरासरीने 281 धावा केल्या. त्याचा स्ट्राइक रेट 135 पेक्षा जास्त होता. हरमनप्रीत कौरने फलंदाजी आणि कर्णधारपदाच्या आघाडीवर अप्रतिम कामगिरी केल्याचे स्पष्ट झाले आहे, त्यामुळेच तिचा संघ चॅम्पियन बनला आहे.