WPL 2023 : वाइड बॉलवर हरमनप्रीतने घेतला रिव्ह्यू, जगाला बसला धक्का, जाणून घ्या असे कसे घडले?


महिला प्रीमियर लीग 2023 सुरू झाली आहे. पहिल्या सत्रातील पहिला सामना मुंबईच्या डीवाय पाटील स्टेडियमवर मुंबई इंडियन्स आणि गुजरात जायंट्स यांच्यात खेळला गेला. या लीगमधील पहिला सामना मुंबई इंडियन्सने 143 धावांनी जिंकला आहे. कर्णधार हरमनने संघाला विजय मिळवून देण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावली. त्याने केवळ झंझावाती खेळीच खेळली नाही, तर मैदानावर निर्णयही घेतला, जे पाहून चाहते आश्चर्यचकित झाले. केवळ वुमन्स प्रीमियर लीगमध्येच नाही तर आयपीएलमध्येही असे दृश्य पाहिले गेले नाही.

महिला प्रीमियर लीगसाठी बरेच नियम बदलण्यात आले आहेत. यातील काही बदल डीआरएसबाबतही आहेत. नवीन नियमांनुसार केवळ एलबीडब्ल्यूसाठीच नाही, तर नो बॉल आणि वाईड बॉलसाठीही डीआरएस घेण्यात येणार आहे. हरमनप्रीतने या नियमाचा चांगलाच फायदा घेतला.

गुजरातच्या फलंदाजीदरम्यान ही घटना घडली. मुंबईने दिलेल्या 207 धावांच्या लक्ष्यासमोर गुजरातची झुंज सुरू होती. 13व्या षटकापूर्वी संघाची धावसंख्या 8 बाद 49 अशी होती. यानंतर हरमनने मानसी जोशीकडे चेंडू सोपवला. मानसीने चौथ्या चेंडूवर सायका इसहाकला एलबीडब्ल्यू केले. मानसीने शेवटचा चेंडू टाकला तेव्हा स्ट्राईकवर असलेल्या मोनिका पटेलने लेग साइडच्या खाली जाणारा चेंडू खेचण्याचा प्रयत्न केला. ती संधी हुकली. अंपायरने लगेच या चेंडूला वाईड बॉल म्हटले. हरमनला हे मान्य नसले तरी. त्यांनी आढावा घेण्याचे ठरवले.

हरमनप्रीत कौरने रिव्ह्यू निदर्शनास आणताच अंपायरसह स्टेडियममध्ये उपस्थित असलेले चाहतेही आश्चर्यचकित झाले. कॉमेंट्री करताना ऑस्ट्रेलियाचा माजी खेळाडू मेल जोन्स म्हणाला, मी हे यापूर्वी कधीही पाहिले नव्हते. हरमन स्वत: हसत होती. रिप्लेमध्ये असे दाखवण्यात आले होते की, हातमोज्यांना स्पर्श केल्यानंतर चेंडू जात होता, अशा स्थितीत चेंडूला वाइड म्हणता येणार नाही. रिप्लेनंतर अंपायरला आपला निर्णय बदलावा लागला. हे पाहून हरमन हसायला लागली आणि तिचे साथीदार त्यांच्या कॅप्टनचे कौतुक करू लागले. त्यावेळी समालोचन करणाऱ्या हर्षा भोगले यांनी नियमांचे स्पष्टीकरण देताना सांगितले की, महिला प्रीमियर लीगमधील संघांनाही महिला प्रीमियर लीगमधील नो बॉल आणि वाईड बॉलवर रिव्ह्यू घेण्याची परवानगी देण्यात आली आहे. प्रत्येक संघाची एका डावात दोन पुनरावलोकने असतील. आऊट आणि नॉट आऊट व्यतिरिक्त तो नो बॉल आणि वाईड बॉलसाठीही वापरू शकतो.