वयाच्या 15व्या वर्षी पदार्पण, मोडला सचिनचा विक्रम, आता 19व्या वर्षी भारताला बनवणार चॅम्पियन!


सचिन तेंडुलकरने लहान वयातच आंतरराष्ट्रीय स्तरावर नाव कमावले होते. या फलंदाजाने वयाच्या 16 व्या वर्षी पाकिस्तानच्या घातक गोलंदाजीसमोर पदार्पण केले. तेव्हा वाटले की, एवढ्या कमी वयात हा फलंदाज दिग्गजांचा सामना कसा करणार? त्याचप्रमाणे शेफाली वर्माने वयाच्या 15 व्या वर्षी भारतीय महिला संघात पाऊल ठेवले, तेव्हाही असेच काहीसे घडले. पण शेफालीने असेही सांगितले की, क्रिकेटच्या मैदानावर वयाचा फरक पडत नाही. बॅट चालली तर वय दूरच राहते. आज शेफालीचा वाढदिवस आहे. शेफालीचा जन्म 28 जानेवारी 2004 रोजी हरियाणातील रोहतक येथे झाला.

या फलंदाजाने लहान वयात पदार्पण केले आणि अल्पावधीतच नाव कमावले. त्याचे असे झाले की शेफालीला महिला संघाचा वीरेंद्र सेहवाग म्हटले जाऊ लागले. सेहवाग त्याच्या झंझावाती फलंदाजीसाठी प्रसिद्ध होता. तो निडर फलंदाज होता. शेफालीही याच प्रकारची फलंदाज आहे आणि त्यामुळे गोलंदाजांमध्ये तिचा धाक आहे.

सेहवागच्या शैलीत फलंदाजी करताना शेफालीने सचिनचा विक्रम मोडला. या फलंदाजाने 9 नोव्हेंबर 2019 रोजी वेस्ट इंडिजविरुद्ध 42 चेंडूत 73 धावांची खेळी केली. या खेळीने तिने सचिनला मागे सोडले होते. शेफालीच्या कारकिर्दीतील हा पाचवा आंतरराष्ट्रीय सामना होता. यावेळी तिचे वय 15 वर्षे 285 दिवस होते. वेस्ट इंडिजविरुद्ध अर्धशतक झळकावल्यानंतर आंतरराष्ट्रीय स्तरावर अर्धशतक झळकावणारी शफाली ही सर्वात तरुण खेळाडू ठरली. तिच्या आधी हा विक्रम सचिनच्या नावावर होता, ज्याने वयाच्या 16 वर्षे 214 दिवसांत पाकिस्तानविरुद्ध अर्धशतक झळकावले होते.

शेफालीने देशांतर्गत क्रिकेटमध्ये झंझावाती खेळी खेळून चर्चेत आणले. फेब्रुवारी 2019 मध्ये हरियाणाकडून खेळताना तिने केवळ 56 चेंडूत 128 धावा केल्या होत्या. टी-20 सामन्यात तिने ही खेळी खेळली. येथून ती या वर्षी टी-20 चॅलेंजमध्ये वेलोसिटी संघात आणि त्यानंतर टीम इंडियामध्ये आली.

शेफालीचा खेळ इतका बहरला की BCCI ने सध्या दक्षिण आफ्रिकेत खेळल्या जात असलेल्या ICC अंडर-19 महिला विश्वचषकासाठी टीम इंडियाची कमान सोपवली. या खेळाडूनेही निराश न होता आपल्या उत्कृष्ट कर्णधारपदाने संघाला अंतिम फेरीत नेले. भारताने शुक्रवारी न्यूझीलंडवर मात करून अंतिम फेरीत प्रवेश केला असून 29 जानेवारी रोजी त्यांचा सामना इंग्लंडशी होणार आहे. संपूर्ण देशाला आशा असेल की या सामन्यात शेफाली आपल्या बॅटचे कौशल्य दाखवेल, ज्यासाठी ती ओळखली जाते आणि विश्वचषक जिंकून संघाचे पुनरागमन करेल.