इतर धर्मियांना दडपण्यात गुंतला पाकिस्तान, आता विद्यापीठांमध्ये हिंदूंनाही करावा लागणार कुराणचा अभ्यास


गंभीर आर्थिक संकटात असताना पाकिस्तानने आपल्या देशात नवा आदेश जारी केला आहे. पाकिस्तानातील सर्व विद्यापीठांमध्ये कुराण अनिवार्य करण्यात आले आहे. याबाबत संसदेत ठराव मंजूर करण्यात आला आहे. या प्रस्तावानंतर विद्यापीठांमध्ये कुराण भाषांतरासह शिकवले जाईल. सर्व विद्यार्थ्यांनी ते वाचावे. कुराणचा अभ्यास केल्यानंतर विद्यार्थ्यांना त्यासाठी कोणतीही परीक्षा द्यावी लागणार नाही, तसेच विद्यार्थ्यांना अतिरिक्त गुणही मिळणार नाहीत.

गुण न देणे आणि परीक्षेत सूट देण्याचा उद्देश विद्यार्थ्यांना कुराणसाठी प्रेरित करणे हा आहे. म्हणजे बिगर मुस्लिम अल्पसंख्याक हिंदू आणि इतर समाजातील लोकांनाही कुराण वाचावे लागेल. पाकिस्तानच्या संसदेत वरिष्ठ सभागृहाने आणखी एक ठराव मंजूर केला आहे.

या प्रस्तावानंतर विद्यापीठात शिकणाऱ्या विद्यार्थ्यांना पैगंबर मोहम्मदविषयी सांगितले जाईल. हे दोन्ही प्रस्ताव जमात-ए-इस्लामीचे खासदार मुश्ताक अहमद यांच्या वतीने मांडण्यात आले होते. हे दोन्ही प्रस्ताव नियम लक्षात घेऊन मांडण्यात आल्याचे मुश्ताक यांचे म्हणणे आहे. त्याचवेळी त्यांनी ट्रान्सजेंडरशी संबंधित विधेयकाला विरोध केला. हे कुराणच्या विरोधात असल्याचे त्यांनी सांगितले.

ते म्हणाले की, कुराणातील कोणत्या गोष्टी योग्य आणि कोणत्या चुकीच्या आहेत हे लोकांना कळले पाहिजे. लोकांना योग्य आणि चुकीची समज असणे खूप महत्वाचे आहे आणि म्हणूनच कुराण वाचले पाहिजे आणि जाणून घेतले पाहिजे. नुकतेच देशाचे गृहमंत्री राणा सनाउल्लाह यांनी विधान केले होते की सरकारने मूळ कुराणातील काही श्लोक पुन्हा संकलित करण्याचा निर्णय घेतला आहे.

अरबी भाषेत लिहिलेल्या या श्लोकांचे भाषांतर केले जाईल. यासोबतच कुराणाच्या योग्य प्रती लोकांना देण्यात येणार आहेत. या प्रती जिल्हा आणि तहसील स्तरावर वितरित केल्या जातील. सनाउल्लाह म्हणाले की, सर्व प्रांतीय सरकारांना हे सुनिश्चित करावे लागेल की अरबी भाषेतील कुराणबरोबरच अनुवादित कुराणही लोकांना उपलब्ध करून दिले जाईल.

पाकिस्तानमध्ये हिंदू अल्पसंख्याकांवर अत्याचार वाढत आहेत. हिंदू मुलींचे अपहरण, बळजबरीने धर्मांतर आणि विवाहाच्या घटनांवर संयुक्त राष्ट्राने चिंता व्यक्त केली आहे. ख्रिश्चन समाजातील मुली आणि महिलांची अवस्था बिकट झाली आहे. एका अहवालात असा दावा करण्यात आला आहे की, 2019 ते 2022 या कालावधीत ख्रिश्चन समुदायातील मुली आणि महिलांचे जबरदस्तीने धर्मांतर, बालविवाह, अपहरणाची 100 प्रकरणे समोर आली आहेत.

पाकिस्तान सध्या गंभीर आर्थिक संकटाचा सामना करत आहे. जागतिक बँकेनेही पाकिस्तानच्या वाईट स्थितीवर शिक्कामोर्तब केले आहे. ती आता दक्षिण आशियातील सर्वात कमकुवत अर्थव्यवस्था आहे. येथे लोकांचे अन्न संपले आहे. खाद्यपदार्थांच्या किमती गगनाला भिडल्या आहेत. परिस्थिती अनियंत्रित होत आहे, पण पाकिस्तान सरकार इस्लामिक अतिरेकाकडे वाटचाल करत आहे.