ICC कडून मोठी घोडचूक, काही तासातच काढून घेतले टीम इंडियाचे अव्वल स्थान


आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट परिषदेने (ICC) ताजी कसोटी क्रमवारी जाहीर केल्याने भारतीय क्रिकेट संघाच्या चाहत्यांना खूप आनंद झाला आणि त्यात टीम इंडिया नंबर-1 संघ बनली होती. मात्र अवघ्या काही तासातच टीम इंडियाच्या चाहत्यांची निराशा झाली. कारण अवघ्या अडीच तासांत टीम इंडिया नंबर-1 वरून नंबर दोनवर आली आहे आणि ऑस्ट्रेलियन टीम नंबर वनवर पोहोचली आहे. यादरम्यान टीम इंडियाने एकही सामना खेळला नाही आणि ऑस्ट्रेलियाने एकही सामना खेळला नाही, परंतु तरीही अवघ्या काही तासांत क्रमवारीत बदल झाला.


आयसीसीने मंगळवारी काही तासांतच क्रमवारीत बदल केले. सकाळच्या कसोटी क्रमवारीत ऑस्ट्रेलियन संघ पहिल्या क्रमांकाच्या खुर्चीवर होता. मात्र दिवसभरात दीडच्या सुमारास टीम इंडिया पहिल्या क्रमांकावर पोहोचली. यानंतर संध्याकाळी आयसीसीच्या चार फलंदाजांनी पुन्हा आपल्या क्रमवारीत बदल केला आणि ऑस्ट्रेलियन संघ पुन्हा नंबर-1 बनला.

या सर्व बदलांदरम्यान, एका गोष्टीचा स्पष्टपणे अंदाज लावला जाऊ शकतो की क्रिकेटच्या सर्वोच्च मंडळात तांत्रिक बिघाड झाला आहे, कारण सकाळी ऑस्ट्रेलियाचे रेटिंग पॉईंट्स काही वेगळे होते आणि आता ते वेगळेच आहेत. ज्या दिवशी आयसीसीने क्रमवारी जाहीर केली त्या दिवशी ऑस्ट्रेलियाचे गुण 111 आणि भारताचे 115 होते. टीम इंडिया चार गुणांच्या फरकाने पहिल्या क्रमांकावर होती. पण संध्याकाळी केलेल्या बदलांमध्ये ऑस्ट्रेलियाची धावसंख्या 126 वर गेली आहे. म्हणजे ऑस्ट्रेलियाने सामना न खेळता अडीच तासांत 14 गुणांची कमाई केली आणि नंबर-1 बनला.

यावरून असा अंदाज लावता येईल की आयसीसीच्या गणनेत चूक झाली आणि त्यामुळेच दोन वेळा क्रमवारीत बदल करावा लागला. मात्र, यामुळे टीम इंडियाच्या चाहत्यांना खरा आनंद काही काळासाठीच मिळाला.

यावेळी आयसीसी कसोटी क्रमवारीत पाहिल्यास ऑस्ट्रेलिया पहिल्या क्रमांकावर आहे आणि भारतीय संघ दुसऱ्या क्रमांकावर आहे. इंग्लंडचा संघ 107 गुणांसह तिसऱ्या क्रमांकावर आहे. दक्षिण आफ्रिका 102 गुणांसह चौथ्या क्रमांकावर आहे. न्यूझीलंडने नुकतीच घरच्या मैदानावर दोन सामन्यांची कसोटी मालिका बरोबरीत रोखली. हा संघ 99 गुणांसह पाचव्या क्रमांकावर आहे. पाकिस्तान सहाव्या, श्रीलंका सातव्या, वेस्ट इंडिज आठव्या, बांगलादेश नवव्या आणि झिम्बाब्वेचा संघ दहाव्या क्रमांकावर आहे.

भारत आणि ऑस्ट्रेलियाला पुढील महिन्यापासून चार सामन्यांच्या कसोटी मालिकेत सहभागी व्हायचे आहे. या बॉर्डर गावस्कर ट्रॉफीसाठी ऑस्ट्रेलियन संघ भारत दौऱ्यावर येणार आहे. या मालिकेमुळे टीम इंडियाचा आयसीसी वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिपच्या अंतिम फेरीत पोहोचण्याचा मार्ग सोपा होणार आहे. शक्यतो कसोटी चॅम्पियनशिपचा अंतिम सामना भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यात होण्याची शक्यता आहे.