गेल्या 9 महिन्यांत पाकिस्तानमध्ये शिक्षा पूर्ण करणाऱ्या 6 भारतीय कैद्यांना गमवावा लागला आपला जीव, परराष्ट्र मंत्रालयाने अशी व्यक्त केली चिंता


नवी दिल्ली : पाकिस्तानच्या तुरुंगात बंद असलेल्या भारतीय कैद्यांच्या मृत्यूबद्दल चिंता व्यक्त करत भारताने इतर भारतीयांच्या सुटकेची मागणी केली आहे. शुक्रवारी परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते अरिंदम बागची यांनी सांगितले की, गेल्या 9 महिन्यांत 6 भारतीयांनी पाकिस्तानच्या ताब्यात आपले प्राण गमावले आहेत, त्यापैकी 5 मच्छिमार होते. चिंतेची बाब म्हणजे या सर्व 6 जणांची शिक्षा पूर्ण झाली होती, मात्र आमच्या अपीलानंतरही ते देशात परतले नाहीत आणि त्यांना बेकायदेशीर नजरकैदेत ठेवण्यात आले.

बागची म्हणाले, पाकिस्तानमधील तुरुंगात भारतीय कैद्यांच्या मृत्यूची वाढती घटना ही चिंतेची बाब आहे. इस्लामाबादमधील आमच्या उच्चायुक्ताने भारतीय कैद्यांच्या सुरक्षेचा मुद्दा वारंवार उपस्थित केला आहे. सर्व भारतीय कैद्यांची तात्काळ सुटका करून त्यांना भारतात पाठवावे, असे आवाहन पाकिस्तान सरकारला करण्यात आले आहे.

पत्रकार परिषदेत त्यांनी चीनसोबत सुरू असलेल्या सीमावादाबद्दल सांगितले की, अजूनही काही काम बाकी आहे. याशिवाय म्यानमारमध्ये अडकलेल्या भारतीयांच्या सुटकेसाठी प्रयत्न सुरू असल्याचेही सांगण्यात आले.

चीन आणि म्यानमारचे काय?
प्रवक्ते अरिंदम बागची म्हणाले, एलएसीवरील विलगीकरणासाठी आवश्यक पावले अद्याप त्या टप्प्यावर पोहोचलेली नाहीत. परिस्थिती सामान्य आहे असे म्हणणे योग्य ठरणार नाही. काही सकारात्मक पावले उचलली गेली आहेत, पण काही पावले अजून बाकी आहेत. म्यानमारमध्ये अडकलेल्या सुमारे 50 लोकांना बाहेर काढण्यात आल्याचेही त्यांनी सांगितले. काही लोक तेथे बेकायदेशीरपणे गेल्याने पोलिसांसोबत आहेत. त्यांना परत आणण्यासाठी आम्ही प्रयत्नशील आहोत. याशिवाय आणखी काही लोक अजूनही बंदिवान आहेत, त्यांना बाहेर काढण्याचा प्रयत्न सुरू आहे.

अमेरिकेने काय स्पष्टीकरण दिले?
प्रवक्ते अरिंदम बागची यांनी सांगितले की, अमेरिकेचे राजदूत डोनाल्ड ब्लॉम यांच्या पाकव्याप्त काश्मीर (पीओके) नुकत्याच झालेल्या भेटीवर अमेरिकेने आपला आक्षेप व्यक्त केला आहे. पाकिस्तानला F-16 मदत देण्याबाबत अमेरिकेने स्पष्टीकरण दिले आहे, पण आमचे मत तेच आहे.