कर्णधार हरमनप्रीतने झुलनला निरोप दिला, मिठी मारली, रोहित शर्माने हे सांगितले


लंडन – भारत आणि इंग्लंड महिला संघांमधील तीन एकदिवसीय सामन्यांच्या मालिकेतील तिसरा सामना लंडनमधील लॉर्ड्स मैदानावर खेळवला जात आहे. हा सामना भारताची महान वेगवान गोलंदाज झुलन गोस्वामीचा शेवटचा आंतरराष्ट्रीय सामना आहे. या सामन्यापूर्वी आयसीसीने झुलन आणि कर्णधार हरमनप्रीत कौरचे काही फोटो शेअर केले आहेत. या छायाचित्रांमध्ये झुलनला निरोप देण्यापूर्वी सर्व भारतीय खेळाडू एकत्र जमले होते. यावेळी सर्वांनी काही अविस्मरणीय क्षण शेअर केले. त्याच वेळी, इंग्लंड क्रिकेट बोर्डाच्या अंतरिम मुख्य कार्यकारी क्लेअर कॉनर आणि मुख्य प्रशिक्षक लिसा किटले यांनी झुलनला इंग्लंडच्या खेळाडूंनी स्वाक्षरी केलेली जर्सी भेट दिली.

त्याचबरोबर कर्णधार हरमनप्रीतसह अनेक खेळाडूही यावेळी रडले. हरमनप्रीतने रडत झुलनला मिठी मारली. हरमनप्रीतसोबत झुलन टॉससाठी मैदानात आली होती. भारतीय संघ सध्या मालिकेत 2-0 ने आघाडीवर असून तिसरा सामना जिंकून आणि इंग्लंडला क्लीन स्वीप करून झुलनला शानदार निरोप द्यायचा आहे. एकदिवसीय सामन्यांमध्ये झुलन दुसऱ्या क्रमांकावर आहे.


झुलनची आंतरराष्ट्रीय कारकीर्द
झुलनने आतापर्यंत 204 एकदिवसीय सामने खेळले आहेत. त्याचबरोबर भारताची माजी फलंदाज आणि कर्णधार मिताली राजने 232 एकदिवसीय सामने खेळले आहेत. झुलने मितालीसोबत 204 पैकी 201 एकदिवसीय सामने खेळले आहेत. त्याने एकूण 284 आंतरराष्ट्रीय सामने खेळले आहेत. यामध्ये 204 एकदिवसीय, 12 कसोटी आणि 68 टी-20 सामन्यांचा समावेश आहे. झुलनने वनडेमध्ये 253, कसोटीत 44 आणि T20 मध्ये 56 विकेट घेतल्या आहेत. 2007 मध्ये ती ICC वुमन क्रिकेटर ऑफ द इयर देखील ठरली आहे.


बीसीसीआयने हा व्हिडिओ शेअर केला आहे
बीसीसीआयच्या महिलांनी एक व्हिडिओ शेअर केला आहे, ज्यामध्ये ती क्रिकेटबाबतचे अनुभव सांगत आहे. झुलन म्हणाली- माझ्यासाठी क्रिकेटमधील सर्वोत्तम क्षण म्हणजे जेव्हा मी राष्ट्रगीतासाठी मैदानात जाते. मैदानाच्या मध्यभागी उभे राहून राष्ट्रगीत गाणे ही सर्वात चांगली भावना आहे. भारताचे नाव लिहिलेली जर्सी परिधान करणे ही एक विलक्षण अनुभूती आहे. मी या सर्व गोष्टींची स्वप्ने पाहिली. मला या सगळ्या गोष्टींची खूप आठवण येईल, पण सगळ्या गोष्टी कधीतरी संपवायला हव्यात. 20 वर्षांहून अधिक काळ देशाचे प्रतिनिधित्व करणे ही माझ्यासाठी अभिमानाची बाब आहे. मी जे काही सामने खेळलो ते पूर्ण प्रामाणिकपणे आणि सचोटीने खेळलो. ड्रेसिंग रूममध्ये उपस्थित राहणे ही माझ्यासाठी एक अद्भुत भावना आहे. तिथे आम्हाला चांगले-वाईट क्षण वाटले, पण एकरूप राहिलो.


झुलनबद्दल काय म्हणाला रोहित शर्मा?
रोहित म्हणाला- झुलनबद्दल बोलायचे तर ती क्रिकेटमधील भारताच्या आधारस्तंभांपैकी एक आहे. त्यांनी देशासाठी खूप काही केले आहे. तिने देशासाठी खेळताना खूप उत्कटता दाखवली आहे, जे पुरुष आणि महिला दोन्ही युवा क्रिकेटपटूंसाठी एक उदाहरण आहे. झुलनकडून खूप काही शिकता येईल. मी त्याला फार कमी वेळा भेटले आहे. एक आठवण अजूनही ताजी आहे, जेव्हा मी राष्ट्रीय क्रिकेट अकादमीत होतो आणि नेट प्रॅक्टिस करत होतो. झुलन माझ्याकडे गोलंदाजी करत होती. त्याने मला चांगले आव्हान दिले आणि मला आश्चर्यचकित केले. त्याचे स्विंगर्स आणि यॉर्कर्स मला त्रास देत होते. मी त्यांना भविष्यासाठी शुभेच्छा देतो.


झुलनबद्दल मंधाना आणि हरमनप्रीत काय म्हणाल्या?
स्मृती मानधना म्हणाली – झुलन टीमची महत्त्वाची सदस्य होती. त्यांची बदली नाही. त्याला आता आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट खेळताना न पाहणे माझ्यासाठी खूप भावनिक असेल. त्याच वेळी, हरमनप्रीत म्हणाली – संघाकडे त्याचा जो दृष्टिकोन आहे, तो नेहमीच चांगली कामगिरी करत असतो. यात कोणताही खेळाडू स्पर्धा करू शकत नाही. जेव्हा मी संघात सामील झालो तेव्हा ती एक खेळाडू होती, समोरून नेतृत्व करण्याचे उदाहरण. मी त्याच्याकडून खूप काही शिकलो आहे आणि त्याची जागा कोणीही घेऊ शकत नाही. मी भाग्यवान आहे की मला असे वरिष्ठ लाभले ज्यांच्याकडून मला खूप काही शिकता आले.