Congress President Election : अशोक गेहलोत लढवणार काँग्रेस अध्यक्षपदाची निवडणूक, स्वत: केली घोषणा


नवी दिल्ली – काँग्रेस अध्यक्षपदाची निवडणूक जसजशी जवळ येत आहे, तसतसे संपूर्ण चित्र स्पष्ट होताना दिसत आहे. गेल्या अनेक दिवसांपासून अध्यक्षपदाच्या दावेदारीबाबत बराच गोंधळ सुरू होता, तो आता संपुष्टात आला आहे. अशोक गेहलोत यांनी अध्यक्षपदासाठी निवडणूक लढवणार असल्याचे स्पष्ट केले आहे. त्यांच्या म्हणण्यानुसार, राहुल गांधींनी आपण अध्यक्षपदाच्या शर्यतीत नसल्याचा निर्णय घेतला आहे, त्यामुळे आता गेहलोत आपला उमेदवारी अर्ज दाखल करतील आणि अध्यक्षपदासाठी दावा मांडतील.

केरळमध्ये झाली राहुल यांची भेट
आत्तापर्यंत प्रत्येक वेळी अशोक गेहलोत यांना त्यांच्या दाव्याबाबत प्रश्न विचारला असता, त्यांनी राहुल गांधींचे मन वळवण्याचा प्रयत्न केला जाईल, त्यानंतरच निर्णय घेतला जाईल, असे उत्तर दिले. यानंतर गेहलोत काल म्हणजेच 22 सप्टेंबर रोजी राहुल गांधींसोबत केरळमधील भारत जोडो यात्रेत सामील झाले. यादरम्यान राहुल गांधींचे मन वळवण्याचा शेवटचा प्रयत्न करण्यात आला, मात्र राहुल यांनी स्पष्ट नकार दिला. यानंतर गेहलोत यांच्या बाजूने हे वक्तव्य समोर आले आहे. ज्यात त्यांनी अध्यक्षपदाचे दावेदार असल्याचे स्पष्ट केले आहे.

सोडणार मुख्यमंत्रीपद
निवडणूक लढवण्याच्या घोषणेसोबतच अशोक गेहलोत यांनीही आपण राजस्थानचे मुख्यमंत्रीपद सोडणार असल्याचे स्पष्ट केले आहे. एका पदाखाली एक व्यक्ती राजस्थानचे मुख्यमंत्रीपद सोडणार असल्याचे त्यांनी सांगितले. पुढची कमान कोणाला मिळणार हे सोनिया गांधी आणि प्रदेश प्रभारी ठरवतील. अशोक गेहलोत हे आता अध्यक्ष बनणार असल्याचे मानले जात आहे. गेहलोत यांच्याशिवाय शशी थरूर, मनीष तिवारी आणि अन्य काही नेतेही दावेदारीच्या शर्यतीत उभे आहेत, मात्र गेहलोत हे सर्वात मोठे दावेदार मानले जात आहेत. अशोक गेहलोत 24 सप्टेंबरला उमेदवारी अर्ज दाखल करू शकतात.

काँग्रेस अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीची अधिसूचना 22 सप्टेंबर रोजी जारी करण्यात आली होती, त्यानंतर 24 सप्टेंबर ते 30 सप्टेंबर या कालावधीत उमेदवारी अर्ज दाखल केले जातील. उमेदवारी अर्ज मागे घेण्याची अंतिम तारीख 8 ऑक्टोबर आहे. एकापेक्षा जास्त उमेदवार असल्यास 17 ऑक्टोबरला मतदान होईल आणि 19 ऑक्टोबरला निकाल जाहीर केला जाईल.