महाराष्ट्रात 20 लाखांहून अधिक वाहने केली जाणार स्क्रॅप, प्रक्रियेसाठी नियमांमध्ये सुधारणा


मुंबई : महाराष्ट्राचे परिवहन आयुक्त अविनाश ढाकणे म्हणाले की, राज्यातील 20 लाख वाहने शास्त्रोक्त पद्धतीने स्क्रॅप करण्याची प्रक्रिया डिजिटल करण्यात आली आहे. या प्रकरणाची माहिती नसलेल्या लोकांना सांगूया की केंद्र सरकारने नुकतीच मोटार वाहने (वाहन स्केपिंग सुविधेची नोंदणी आणि कार्ये) दुरुस्ती नियम, 2022 वर अधिसूचना जारी केली होती, ज्यामध्ये म्हटले आहे की 20 वर्षांपेक्षा जुनी खाजगी वाहने आणि 15 वर्षांपेक्षा जुनी व्यावसायिक वाहने रद्द केली जाऊ शकतात. मात्र, यासाठी वाहनधारकांवर कोणताही दबाव असणार नाही.

स्क्रॅप सेंटरमध्ये जपून ठेवावी लागतील 10 वर्षे कागदपत्रे
अधिसूचनेमध्ये पुढे म्हटले आहे की स्क्रॅपिंग केंद्रे रेकॉर्ड म्हणून 10 वर्षांच्या कालावधीसाठी सर्व कागदपत्रांच्या डिजिटल स्कॅन केलेल्या प्रती ठेवतील. इंधन, तेल, अँटी-फ्रीझ आणि इतर वायू, द्रव काढून प्रमाणित मानक कंटेनरमध्ये गोळा केल्याशिवाय वाहने स्क्रॅप केली जाणार नाहीत.

भंगाराची संपूर्ण प्रक्रिया झाली डिजिटल
वाहन पोर्टलवरील प्रक्रियेचे संपूर्ण डिजिटायझेशन आणि अधिकृत स्क्रॅपिंग केंद्रे संपूर्ण कागदपत्रांची काळजी घेत असल्याने, लोकांना यापुढे वाहन स्क्रॅपेज निवडण्यात अडचणी येणार नाहीत. टाइम्स ऑफ इंडियाशी बोलताना एका व्यक्तीने वाहन स्क्रॅपिंगच्या संदर्भात सांगितले की, आधी त्याला आरटीओमध्ये जाऊन सर्व औपचारिकता पूर्ण कराव्या लागत होत्या.

कोणत्याही राज्यात होऊ शकते कार स्क्रॅपिंग
नवीन नियमांनुसार, कोणत्याही राज्य आणि केंद्रशासित प्रदेशातील वाहन स्क्रॅपिंग केंद्र कोणत्याही राज्यातील नोंदणीकृत वाहने स्क्रॅप करू शकतात. नोंदणीकृत वाहनाचे स्थान काहीही असो, संपूर्ण प्रक्रिया संपूर्ण भारताच्या परिवहन मंत्रालयाच्या वाहन पोर्टलवर केली जाईल. वाहनधारकांना फक्त स्क्रॅपिंगसाठी वाहन पोर्टलवर त्यांच्या वाहनाची नोंदणी करावी लागेल.