इराणच्या राष्ट्राध्यक्षांची अमेरिकेत फसगत, महिला न्यूज अँकरचा हिजाब घालण्यास नकार, घेतली नाही मुलाखत


वॉशिंग्टन – इराणमध्ये हिजाबवरून सुरू असलेल्या वादादरम्यान इराणचे राष्ट्राध्यक्ष इब्राहिम रईसी यांना अमेरिकेत चांगलाच फटका बसला आहे. अध्यक्ष इब्राहिम रईसी यांनी मुलाखत घेण्यासाठी न्यूज अँकरसमोर हिजाब घालण्याची अट ठेवली होती, मात्र अँकरने तसे करण्यास नकार दिला. सर्व तयारी करूनही इराणचे राष्ट्राध्यक्ष इब्राहिम रईसी यांची मुलाखत होऊ शकली नाही.

न्यूज अँकर क्रिस्टीन अमानपौर यांनी दावा केला की ती इराणचे अध्यक्ष इब्राहिम रईसी यांची मुलाखत घेऊ शकत नाही, कारण त्यांच्या सहकाऱ्याने तिला स्कार्फ घालण्यास सांगितले होते.

हिजाब घालून मुलाखत घेण्यास नकार
इराणचे राष्ट्राध्यक्ष इब्राहिम रईसी यांची अमेरिकेच्या भूमीवर पहिल्यांदाच मुलाखत होणार होती. हिजाब वाद आणि अणुकरार यावर धारदार प्रश्नांची सरबत्ती व्हायला हवी होती, पण ते होऊ शकले नाही, कारण इराण असो की न्यूयॉर्क, इब्राहिम रईसी आपल्या कट्टर अजेंडापासून दूर जाऊ शकत नाहीत. वास्तविक क्रिस्टीन एमनपौर ही अमेरिकेतील प्रसिद्ध न्यूज चॅनल सीएनएनची प्रसिद्ध अँकर आहे. अमेरिकेच्या भूमीवर इब्राहिम रईसी यांची क्रिस्टीनची मुलाखत निश्चित झाली होती, मात्र मुलाखतीला बराच वेळ होऊनही रईसी चॅनलच्या कार्यालयात पोहोचले नाहीत.

इराणचे राष्ट्राध्यक्ष इब्राहिम रईसी अडचणीत
यानंतर असे काही घडले, ज्यामुळे इब्राहिम रईसी जगभर अडचणीत आले. न्यूज अँकर क्रिस्टीन एमनपौर यांनी ट्विट केले की, मुलाखतीची वेळ संपल्यानंतर 40 मिनिटांनी इराणच्या राष्ट्राध्यक्षांचे एक सहकारी आले. तिने सांगितले की, रईसीने तुम्हाला हेडस्कार्फ म्हणजेच हिजाब घालण्याचा सल्ला दिला आहे, कारण हा मोहरम आणि सफरचा महिना आहे.

कट्टरतावादाची भेट चढली रईसी यांची मुलाखत
न्यूज अँकर क्रिस्टीन एमनपौरचा दावा आहे की, इब्राहिम रईसीचा संदेश घेऊन आलेल्या व्यक्तीने सांगितले की जर तुम्ही हिजाब घातला नाही, तर मुलाखत होणार नाही. हे ऐकून क्रिस्टीनला राग आला आणि तिने रिचीच्या मेसेंजरला सांगितले की हे न्यूयॉर्क आहे, इराण नाही. येथे हिजाब घालण्यासाठी कोणी कोणावर दबाव आणू शकत नाही. क्रिस्टीनचे वडील इराणी होते. क्रिस्टीनने या मुलाखतीसाठी खूप मेहनत आणि संशोधन केले होते, पण इब्राहिम रईसीच्या कट्टरतावादामुळे ही मुलाखत वाया गेली.

इराणमध्ये सुरूच आहे हिजाबवरून गदारोळ
इराणमध्ये महसा अमिनीचा पोलीस कोठडीत मृत्यू झाल्यानंतर हिजाबवरून गदारोळ सुरू झाला आहे. देशात हिंसक आंदोलने होत आहेत. महसा अमिनीचा पोलीस कोठडीत मृत्यू झाल्याच्या निषेधार्थ महिलांनी त्यांचे हिजाब जाळले. यात अनेक आंदोलकांचा मृत्यू झाल्याचे वृत्त आहे. महसा अमिनी तिच्या कुटुंबासह तेहरानला जात होती, त्यावेळी तिला हिजाब न घातल्याबद्दल अटक करण्यात आली होती आणि तिला मारहाण करण्यात आल्याचा आरोप आहे.