T20 World Cup: पहिल्या विश्वचषकातील तीन खेळाडू 2022 च्या T20 विश्वचषकातही दिसणार, त्यापैकी आहेत दोन भारतीय


नवी दिल्ली – ऑस्ट्रेलियात होणाऱ्या आगामी T-20 विश्वचषकासाठी सर्व देश हळूहळू आपापले संघ जाहीर करत आहेत. आतापर्यंत ऑस्ट्रेलिया, इंग्लंड, दक्षिण आफ्रिका, नेदरलँड्स, भारत, नामिबिया, बांगलादेश आणि वेस्ट इंडिज यांनी आपापले संघ जाहीर केले आहेत. अनेक संघांनी धक्कादायक निर्णय घेत काही महत्त्वाच्या खेळाडूंना वगळले आहे. वेस्ट इंडिजने दिग्गज अष्टपैलू आंद्रे रसेल आणि सुनील नरेनला वगळले, तर बांगलादेशने महमुदुल्लाह रियाधला वगळले आणि भारताने मोहम्मद शमीला वगळले.

रोहित शर्मा यंदा भारतीय संघाची कमान सांभाळणार असून त्याच्याकडून खूप अपेक्षा आहेत. सर्वाधिक वेळा T20 विश्वचषक जिंकण्याचा विक्रम वेस्ट इंडिजच्या नावावर आहे. त्याने 2012 आणि 2016 मध्ये दोनदा हे विजेतेपद पटकावले आहे. त्याच वेळी भारत (2007), पाकिस्तान (2009), इंग्लंड (2010), श्रीलंका (2014) आणि ऑस्ट्रेलिया (2021) यांनी प्रत्येकी एकदा T-20 विश्वचषक जिंकला आहे. सध्या, आतापर्यंत निवडलेल्या संघांमध्ये असे तीन खेळाडू आहेत, जे यापूर्वी T20 विश्वचषकातही दिसले होते आणि आता ते ऑस्ट्रेलियातही T20 विश्वचषक खेळताना दिसणार आहेत. जाणून घेऊया त्यांच्याबद्दल…

1. रोहित शर्मा
रोहित शर्मा सध्या कसोटी, एकदिवसीय आणि टी-20 या तिन्ही फॉरमॅटमध्ये भारतीय संघाचा कर्णधार आहे. 2007 च्या टी-20 विश्वचषकात रोहित टीम इंडियाचाही भाग होता. त्या विश्वचषकातील चार सामन्यांत त्याने 29.33 च्या सरासरीने आणि 144.26 च्या स्ट्राईक रेटने 88 धावा केल्या. त्यात एका पन्नाशीचा समावेश आहे.

त्यानंतर दक्षिण आफ्रिकेविरुद्धच्या महत्त्वपूर्ण सामन्यात रोहितने अर्धशतक झळकावले आणि टीम इंडियाला विजय मिळवून दिला. तेव्हापासून रोहित सातही टी-२० वर्ल्ड कपमध्ये टीम इंडियाचा भाग आहे. 2022 मध्येही तो टीम इंडियाचे प्रतिनिधित्व करताना दिसणार आहे.

रोहितने आतापर्यंत 33 सामने खेळले आहेत, ज्यात सर्व T20 विश्वचषकांचा समावेश आहे. यामध्ये त्याने आठ अर्धशतकांच्या मदतीने 847 धावा केल्या आहेत. नाबाद 79 ही त्याची सर्वोच्च धावसंख्या आहे. आशिया कपचा पराभव विसरून रोहितला टी-20 विश्वचषक जिंकून महेंद्रसिंग धोनीच्या क्लबमध्ये सामील व्हायला आवडेल.

2. दिनेश कार्तिक
भारताचा यष्टिरक्षक फलंदाज दिनेश कार्तिकच्या टीम इंडियात पुनरागमनाची कहाणी चित्रपटापेक्षा कमी नाही. 37 वर्षीय कार्तिक 2007 मध्ये पहिला T20 विश्वचषक खेळला होता आणि ट्रॉफी जिंकणाऱ्या संघाचा तो भाग होता. यानंतर, तो 2009 आणि 2010 च्या T-20 विश्वचषकातही भारतीय संघाचा भाग होता.

आता तो चौथ्यांदा T20 विश्वचषकात दिसणार आहे. 2010 नंतर कार्तिक कधीच संघात नियमितपणे आला नाही. मात्र, 2019 च्या विश्वचषकात तो दिसला. त्यानंतर त्याला पुन्हा संघातून वगळण्यात आले. कार्तिकची कारकीर्द आता संपली असे वाटत होते. 2021 च्या वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिपमध्ये तो कॉमेंट्री करताना दिसला होता. मात्र, कार्तिकने कधीही आशा सोडली नाही आणि मेहनत करत राहिला.

2022 आयपीएल त्याच्यासाठी वरदान ठरले. रॉयल चॅलेंजर्स बंगळुरूने कार्तिकचा आपल्या संघात समावेश केला. त्याने या संघाचे सामने पूर्ण केले आणि एक नायक म्हणून उदयास आला. कार्तिकची ही कामगिरी पाहून निवडकर्त्यांनी त्याला पुन्हा एकदा टीम इंडियात संधी दिली आणि आता टीम इंडियाला ट्रॉफी मिळवून देण्याची जबाबदारी त्याच्यावर असेल. कार्तिकने टी-20 विश्वचषकात आतापर्यंत सहा सामने खेळले असून त्याने 57 धावा केल्या आहेत.

3. शाकिब अल हसन
ऑस्ट्रेलियात होणाऱ्या T20 विश्वचषकासाठी बांगलादेशने शकीब अल हसनची कर्णधारपदी निवड केली आहे. शाकिबचा हा आठवा टी-20 विश्वचषकही असेल. जगातील महान अष्टपैलू खेळाडूंपैकी एक असलेल्या शकीबला पहिल्यांदाच ट्रॉफी उंचावण्याची इच्छा आहे. 2007 च्या T20 विश्वचषकातही तो बांगलादेश संघाचा एक भाग होता. याच स्पर्धेने साकिबला जागतिक कीर्ती मिळवून दिली.

शाकिबने 2007 टी-20 विश्वचषकात पाच सामन्यांत 119.64 च्या स्ट्राईक रेटने 67 धावा केल्या होत्या. याशिवाय सहा विकेट्सही घेतल्या. यानंतर तो 2009, 2010, 2012, 2014, 2016 आणि 2021 टी-20 विश्वचषकही खेळला. तो बांगलादेशकडून T20 विश्वचषकात सर्वाधिक धावा करणारा फलंदाज आहे.

शाकिबने या स्पर्धेत 31 सामन्यात 124.64 च्या स्ट्राईक रेटने 698 धावा केल्या आहेत. 84 धावा ही त्याची सर्वोच्च धावसंख्या आहे. त्याचबरोबर या स्पर्धेत शाकिब बांगलादेशचा सर्वाधिक बळी घेणारा गोलंदाज आहे. त्याने 41 विकेट घेतल्या आहेत. नऊ धावांत चार बळी ही त्याची सर्वोत्तम गोलंदाजी आहे.