रात्रशाळांबाबत महाराष्ट्र सरकार दोन महिन्यांत आणणार नवीन धोरण, हे असतील महत्त्वाचे बदल


मुंबई : महाराष्ट्र सरकार येत्या दोन महिन्यांत रात्रशाळांबाबत धोरण आणणार आहे. यामध्ये रात्रशाळांचे पुनरुज्जीवन करणे, शिक्षणाचा दर्जा सुधारणे आणि त्यांच्या अभ्यासक्रमाचे पुनरावलोकन व सुधारणा करण्याचे धोरण आणणार आहे. ते सरकार पुढील अधिवेशनात विधिमंडळासमोर मांडणार असल्याची माहिती शिक्षणमंत्री दीपक केसरकर यांनी गुरुवारी विधान परिषदेत दिली. राज्यभरातील शालेय शिक्षकांच्या रिक्त जागा भरण्यासंदर्भात विचारलेल्या प्रश्नाला केसरकर उत्तर देत होते.

नवीन धोरणानुसार अध्यापनाचे तास दररोज 3.5 तासांवरून 2.5 तासांपर्यंत कमी केले जातील. केसरकर यांच्या म्हणण्यानुसार, त्यांचा पूर्वीचा निर्णय बदलून अर्धवेळ शिक्षकांना आता रात्रशाळांमध्ये वर्ग शिकवण्याची परवानगी दिली जाणार आहे.

या बदलाबाबत शिक्षणमंत्र्यांनी दिली ही माहिती
केसरकर म्हणाले की, शासनाला विद्यार्थ्यांना दिल्या जाणाऱ्या शिक्षणाचा दर्जा सुधारायचा आहे. हे फक्त शिक्षकांचे किंवा अभ्यासक्रमाचे नाही. आम्हाला हे देखील विचारात घ्यायचे होते की विद्यार्थ्यांना 2.5 तासांच्या आत अभ्यासक्रमाचा सामना करता आला पाहिजे आणि शाळा आणि त्याच्या व्याख्यानांचे फायदे मिळत राहिले पाहिजेत. ते म्हणाले की सरकारसमोरील सर्वात कठीण काम म्हणजे अडीच तासांच्या सत्रांमध्ये व्याख्याने गुंडाळणे हे होते, जे आधी पाच तासांचे होते. केसरकर पुढे म्हणाले की, दहावी आणि बारावीची परीक्षा प्रत्येक विद्यार्थ्यासाठी सारखीच असते, मग ती रात्रशाळा असो वा दिवसा.