पर्यावरणपूरक गणेशोत्सवासाठी महाराष्ट्र सरकारची तयारी, समिती तयार करणार आराखडा


मुंबई : गणेश चतुर्थीच्या उत्सवाबाबत भाविकांमध्ये नेहमीच उत्साह असतो. दरवर्षी गणपतीच्या स्वागतासाठी विशेष तयारी केली जाते. त्याचबरोबर महाराष्ट्र सरकारने गणपती बाप्पाच्या मूर्तींच्या उंचीबाबत केलेला नियम रद्द केला आहे. मात्र, सरकारकडून तज्ज्ञांची समिती स्थापन करण्यात आली असून ती पर्यावरणपूरक गणेशोत्सवासाठी धोरण तयार करेल. जेणेकरून गणपती मूर्तींचे विसर्जन होईल आणि पर्यावरणही सुरक्षित राहील.

प्लास्टर ऑफ पॅरिसला शोधणार पर्याय
6 सदस्यांच्या या समितीला प्लास्टर ऑफ पॅरिसपासून तयार होणाऱ्या मूर्तींना पर्याय शोधण्यास सांगण्यात आले आहे. या समितीला पुढील तीन महिन्यांत अहवाल सादर करावा लागणार आहे. सर्वोच्च न्यायालय, राष्ट्रीय हरित न्यायाधिकरण आणि प्रदूषण नियंत्रण मंडळाच्या मार्गदर्शक तत्त्वांचे पालन करून समितीला प्लास्टर ऑफ पॅरिसचा पर्याय शोधावा लागणार आहे.

पुतळ्यांच्या उंचीशी संबंधित नियम संपला
या समितीला उत्सवादरम्यान प्रदूषण नियंत्रणाचा आराखडा तयार करून मूर्ती विसर्जनावर आपले मत मांडण्यास सांगितले होते. या संदर्भात राज्याच्या पर्यावरण विभागाला पाणवठ्यांमध्ये मूर्ती विसर्जित केल्याने होणाऱ्या प्रदूषणाबाबत धोरण तयार करण्यास आणि प्लास्टर ऑफ पॅरिसऐवजी इतर कोणत्याही साहित्यापासून पर्यावरणपूरक मूर्ती तयार करण्यास सांगण्यात आले आहे. मात्र, कोविड संकटाच्या काळात सरकारने पुतळ्यांची उंची 2 ते 4 फुटांवर मर्यादित केली होती. जी आता रद्द करण्यात आली आहे.

6 सदस्यांची समिती स्थापन
सरकारने स्थापन केलेली समिती महाराष्ट्र प्रदूषण नियंत्रण मंडळाच्या सचिवांच्या अध्यक्षतेखाली काम करेल. या समितीमध्ये सीएसआयआरचे ओएसडी राकेश कुमार, आयआयटी बॉम्बे आणि केंद्रीय प्रदूषण नियंत्रण मंडळाचे प्रत्येकी एक प्रतिनिधी यांचाही समावेश असेल. इन्स्टिटय़ूट ऑफ केमिकल टेक्नॉलॉजीच्या संचालकांशिवाय शिल्पकार संघटनेचे सदस्यही यात सहभागी होणार आहेत.