1 ऑगस्टपासून सर्वसामान्यांच्या जीवनावर होणार मोठा परिणाम, बदलणार आहेत हे महत्त्वाचे नियम


जुलै महिना जवळपास संपत आला आहे. एक दिवसानंतर ऑगस्ट महिना सुरू होईल. प्रत्येक महिन्याप्रमाणे या वेळीही पुढील महिन्यापासून अनेक महत्त्वाचे बदल होणार आहेत. हे असे बदल आहेत, जे थेट तुमच्या खिशावर परिणाम करणार आहेत. या बदलांमध्ये गॅसची किंमत (एलपीजी किंमत), बँकिंग प्रणाली, आयटीआर, पीएम किसान सन्मान निधी (पीएम किसान), पीएम फसल विमा योजनेतील अपडेट यांचा समावेश आहे. चला तर मग जाणून घेऊया 1 ऑगस्टपासून कोणते नियम बदलत आहेत.

1. बँक ऑफ बडोदाने केला चेकने पैसे देण्याच्या नियमात बदल
तुमचे बँक ऑफ बडोदा (BoB) मध्ये खाते असल्यास, 1 ऑगस्टपासून बँक ऑफ बडोदामध्ये धनादेशाद्वारे पेमेंट करण्याचे नियम बदलतील याची नोंद घ्या. आरबीआयने बँक ऑफ बडोदाला मार्गदर्शक सूचना जारी केल्या होत्या. मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार, 5 लाख किंवा त्याहून अधिक रकमेच्या धनादेशांसाठी सकारात्मक वेतन प्रणाली लागू करण्यात आली आहे. या अंतर्गत बँकेला धनादेशाशी संबंधित माहिती एसएमएस, नेट बँकिंग किंवा मोबाइल अॅपद्वारे द्यावी लागेल.

2. पीएम किसानसाठी बदलतील केवायसी नियम
तुम्हाला पीएम किसान सन्मान निधी योजनेच्या केवायसीसाठी 31 जुलैची वेळही देण्यात आली आहे. 1 ऑगस्टपासून शेतकरी केवायसी करू शकणार नाहीत. शेतकरी त्यांच्या जवळच्या कॉमन सर्व्हिस सेंटरला (CSC) भेट देऊन त्यांचे ekyc करून घेऊ शकतात. याशिवाय घरी बसून पीएम किसानच्या अधिकृत वेबसाइटद्वारे ऑनलाइन ईकेवायसी करता येईल. शेतकऱ्यांच्या सोयीसाठी केंद्र सरकारने ई-केवायसीची अंतिम तारीख वाढवण्याची घोषणा केली होती. ई-केवायसीची अंतिम तारीख 31 जुलैपर्यंत वाढवण्यात आली आहे. यापूर्वी ई-केवायसी करण्याची अंतिम तारीख 31 मे होती.

3. पंतप्रधान पिक विमा योजनेसाठी करावी लागेल नोंदणी
प्रधानमंत्री पिक विमा योजना (PMFBY) चा लाभ घेण्यासाठी, तुम्हाला प्रधानमंत्री फसल विमा योजनेअंतर्गत तुमच्या पिकाचा विमा काढावा लागेल. नोंदणीची अंतिम तारीख 31 जुलै आहे. त्यानंतर कोणतीही नोंदणी होणार नाही आणि तुम्ही या योजनेपासून वंचित राहू शकता. आम्ही तुम्हाला सांगतो की ही नोंदणी ऑनलाइन किंवा ऑफलाइन केली जाऊ शकते.

4. बदलू शकतात एलपीजीच्या किमती
आम्ही तुम्हाला सांगतो की एलपीजीच्या किमती प्रत्येक महिन्याच्या 1 तारखेला बदलतात. अशा स्थितीत यावेळीही 1 ऑगस्टपासून गॅस सिलिंडरच्या दरात बदल होण्याची शक्यता आहे. यावेळी कंपन्या घरगुती आणि व्यावसायिक गॅस सिलिंडरच्या किंमतीत बदल करू शकतात. तुम्हाला सांगतो, गेल्या वेळी व्यावसायिक गॅस सिलिंडर स्वस्त झाला होता, तर घरगुती गॅस सिलिंडर 50 रुपयांनी महाग झाला होता.

5. 1 ऑगस्टपासून दंड भरावा लागेल
आम्‍ही तुम्‍हाला सांगतो की, तुम्‍ही आत्तापर्यंत इन्कम टॅक्स रिटर्न भरले नसेल, तर 31 जुलैपूर्वी करा. नाहीतर तुम्हाला 1 ऑगस्टपासून दंड भरावा लागेल. 31 जुलैनंतर आयटीआर भरण्यासाठी विलंब शुल्क भरावे लागेल. आयकरदात्याचे करपात्र उत्पन्न 5 लाख रुपयांपर्यंत किंवा त्यापेक्षा कमी असल्यास, त्याला विलंब शुल्क म्हणून 1,000 रुपये भरावे लागतील. जर करदात्याचे करपात्र उत्पन्न 5 लाख रुपयांपेक्षा जास्त असेल, तर त्याला 5000 रुपये विलंब शुल्क भरावे लागेल.