Kenya Threatens Facebook : केनियाची फेसबुकला धमकी, म्हटले- पुढच्या महिन्यापर्यंत सुधारणा न झाल्यास लादणार बंदी, जाणून घ्या काय आहे संपूर्ण प्रकरण


नैरोबी – सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म फेसबुकवर गेल्या अनेक वर्षांपासून जगभरात गोपनीयतेच्या अधिकाराचे उल्लंघन करण्यासह अनेक आरोपांचा सामना करावा लागत आहे. फेसबुकवर अनेक देशांतील लोकांचा वैयक्तिक डेटा विकल्याचा आरोप आहे, त्यानंतर अनेक वेळा त्यावर कारवाई करण्यात आली. दरम्यान, आज केनियाच्या राष्ट्रीय समन्वय आणि एकात्मता आयोगाने (NCIC) फेसबुकला एक इशारा दिला आहे.

फेसबुकला देण्यात आली ही धमकी
फेसबुकच्या काही पेजेसवर अनेकवेळा अपशब्द वापरल्याचे दिसून आले आहे. यामुळे कंपनीला आता सात दिवसांच्या आत त्यांच्या प्लॅटफॉर्मवर द्वेषयुक्त भाषण थांबवण्यास सांगितले आहे अन्यथा पुढील महिन्यात देशात त्यावर बंदी घालण्यात येईल. पुढच्या महिन्यात केनियामध्ये निवडणुका असल्याने फेसबुकवरील प्रचारात अनेक पेजेसवर द्वेषयुक्त भाषांचा वापर केला जात आहे.

ग्लोबल विटनेस फॉक्सग्लोव्ह या दुसर्‍या स्थानिक वकिली गटाला आढळून आले आहे की केनियाच्या स्वाहिली आणि इंग्रजी या दोन अधिकृत भाषांमध्ये द्वेषयुक्त भाषण जाहिराती शोधण्यात Facebook अत्यंत अपयशी ठरले आहे. त्यांच्या अहवालावर प्रतिक्रिया देताना, देशातील वांशिक सलोखा वॉचडॉग एनसीआयसीने म्हटले आहे की फेसबुक देशाच्या कायद्यांचे उल्लंघन करत आहे. NCIC आयुक्त दानवास मकोरी यांनी एका निवेदनात म्हटले आहे की फेसबुकने स्वतःला द्वेषयुक्त भाषण आणि चुकीची माहिती आणि प्रचाराचे वाहक बनण्याची परवानगी दिली आहे.

मेटाचे स्पष्टीकरण
येथे फेसबुकची मूळ कंपनी मेटाने या प्रकरणी स्पष्टीकरण दिले आहे. तिने सांगितले की, गेल्या आठवड्यापासून ती देशातील निवडणूक अधिकारी आणि देशातील विश्वासू भागीदारांसोबत जवळून काम करत आहे. जेणेकरून एका समर्पित टीमच्या मदतीने देश 2022 च्या निवडणुकीची तयारी करू शकेल आणि चुकीच्या जाहिराती हटवू शकेल.