TDS Return : टीडीएस रिटर्न वेळेवर न भरल्यास आकारला जाणार एक लाख रुपयांपर्यंत दंड


नवी दिल्ली – तुम्ही तुमचा टॅक्स डिडक्टेड अॅट सोर्स (टीडीएस) रिटर्न वेळेवर भरला नाही, तर तुम्हाला प्रतिदिन 200 रुपये विलंब शुल्कासह एक लाख रुपयांपर्यंतचा मोठा दंड भरावा लागू शकतो. हे टाळण्यासाठी, वेळेवर टीडीएस रिटर्न भरला आहे की नाही याची खातरजमा करा. 2022-23 च्या पहिल्या तिमाहीसाठी (एप्रिल-जून) TDS रिटर्न भरण्याची अंतिम तारीख 31 जुलै आहे.

TDS उशीरा भरल्याबद्दल, प्राप्तिकर अधिकारी प्रथम तुमच्याकडून विलंब शुल्क आणि नंतर किमान 10,000 रुपये ते कमाल 1 लाख रुपयांपर्यंतचा दंडही वसूल करतो. इतकेच नाही तर, आयकर विभाग टीडीएस रिटर्न उशीरा भरल्यास तुमचे सर्व दावे संपवू शकतात. याचा अर्थ तुम्हाला TDS संबंधित दाव्याचा लाभ मिळणार नाही.

प्रत्येक तिमाही संपल्यानंतर पुढील महिन्याच्या शेवटच्या तारखेपर्यंत TDS रिटर्न भरले जावे. याचा अर्थ एप्रिल-जून तिमाहीचे रिटर्न 31 जुलैपर्यंत, जुलै-सप्टेंबर तिमाहीचे रिटर्न 31 ऑक्टोबरपर्यंत, ऑक्टोबर-डिसेंबर तिमाहीचे रिटर्न 31 जानेवारीपर्यंत आणि जानेवारी-मार्च तिमाहीचे रिटर्न 31 मे पर्यंत भरले जावेत.

समजून घ्या दररोज विलंब शुल्क मोजण्याचे गणित
समजा, आर्थिक वर्ष 2022-23 च्या पहिल्या तिमाहीसाठी, तुम्ही 4 एप्रिल 2023 रोजी TDS रिटर्न भरला आहे. दरम्यान, त्या तिमाहीत तुमचा टीडीएस क्लेम रु 8.40 लाख होता. तेव्हापासून, तुम्हाला TDS रिटर्न भरण्यास 247 दिवसांचा विलंब झाला आहे. त्यामुळे, तुम्हाला प्राप्तिकर कायद्याच्या कलम 234E अंतर्गत एकूण 49,000 रुपये (247 दिवसांच्या वेळा 200 रुपये) लेट फी भरावी लागेल.

विलंब शुल्काची रक्कम तुमच्या TDS रकमेपेक्षा कमी आहे. त्यामुळे रिटर्न भरण्यापूर्वी तुम्हाला एकूण 49,000 रुपये शुल्क भरावे लागेल.

आवश्यक कागदपत्रे
TDS रिटर्न भरण्यासाठी, आयकरदात्याला फॉर्म 16/16A आवश्यक आहे. कोणत्याही प्रकारच्या उत्पन्नावरील कर कपातीचे हे प्रमाणपत्र आहे.

यामध्ये कर्मचाऱ्याच्या बदल्यात मालकाने भरलेल्या कराची माहिती असते. करदाता फॉर्म 26AS सह TDS, TCS, Advance Tax देखील जुळवू शकतो.

सरकारला TDS, TCS अदा करण्यात आले आहे. विलंब शुल्क आणि व्याज शासनाला अदा करण्यात आले आहे. तसेच, टीडीएस, टीसीएस रिटर्न सरकारला देय झाल्यास देय तारखेपासून एक वर्षाच्या आत दाखल केले आहे. या प्रकरणांमध्ये कोणताही दंड नाही.