Monkeypox Symptoms : या लक्षणांसह ओळखा मंकीपॉक्स, प्रतिबंधासाठी करा या पद्धतींचे अनुसरण


जगभरात मंकीपॉक्सचे रुग्ण वाढत आहेत. त्याचा परिणाम आता भारतातही दिसून येत आहे. 14 जुलै रोजी केरळमध्ये मंकीपॉक्सची लागण झालेला पहिला रुग्ण आढळला होता. त्यानंतर संशयाच्या आधारे गाझियाबादमधील पाच वर्षांच्या मुलीचा नमुना तपासणीसाठी पाठवण्यात आला होता. दुसरीकडे, रविवारी दिल्लीत मंकीपॉक्सचा पहिला रुग्ण आढळून आला आहे. सुमारे तीन दिवसांपूर्वी बाधितांमध्ये मंकीपॉक्सची लक्षणे दिसू लागल्याने त्यांना रुग्णालयात दाखल करण्यात आले होते. या व्यक्तीचा प्रवासाचा कोणताही इतिहास नाही, जरी अधिकृत सूत्रांनुसार, संक्रमित व्यक्ती नुकतीच मनाली येथे एका पार्टीत सहभागी झाली होती.

आतापर्यंत देशभरात मंकीपॉक्सची चार प्रकरणे समोर आली आहेत. प्रश्न असा आहे की मंकीपॉक्सची लक्षणे कशी ओळखायची? मंकीपॉक्स टाळण्यासाठी कोणते उपाय आहेत? मंकीपॉक्सची लक्षणे जाणून घेतल्यास, आपण वेळेत उपचार मिळवू शकता, तसेच मंकीपॉक्स टाळण्यासाठी उपायांचा अवलंब करून त्याचा प्रसार रोखू शकता. जाणून घेऊया मंकीपॉक्सची लक्षणे, उपचार आणि प्रतिबंध.

कसा पसरतो मंकीपॉक्स
मंकीपॉक्स हा एक संसर्गजन्य रोग आहे, जो संक्रमित ठिकाणी भेट देऊन किंवा संक्रमित व्यक्तीच्या संपर्कात आल्याने पसरतो. मात्र, मनालीला जाणाऱ्या व्यक्तीच्या कोणत्याही परदेश प्रवासाची नोंद नाही. सीडीसीच्या अहवालानुसार, हे प्राण्यांपासून मानवांमध्ये आले आहे. शरीरातून बाहेर पडणाऱ्या संक्रमित द्रव्यांच्या संपर्कातून, चावण्याद्वारे, संक्रमित प्राण्याला स्पर्श केल्याने याचा प्रसार होतो.

शहरी भागातील रहिवासी असलेल्या रुग्णांच्या वैद्यकीय नोंदींच्या विश्लेषणानुसार, मंकीपॉक्स संसर्ग झालेल्या 98 टक्के लोक हे समलिंगी किंवा उभयलिंगी पुरुष होते. या अभ्यासात असे आढळून आले आहे की सुमारे 95 टक्के लोकांना लैंगिक संबंधादरम्यान एकमेकांना संसर्ग झाला आहे.

मंकीपॉक्सची लक्षणे
अहवालानुसार, मंकीपॉक्समुळे सुमारे 13 टक्के रुग्णांना दाखल करावे लागले. या लोकांमध्ये पुरळ, ताप, आळस, मायल्जिया डोकेदुखी आणि सुजलेल्या लिम्फ नोड्स यांसारखी लक्षणे आढळून आली आहेत. त्याची लक्षणे 2 ते 4 आठवडे टिकू शकतात. मंकीपॉक्सची लक्षणे प्राणघातक नसतात परंतु काही प्रकरणांमध्ये ते गंभीर आरोग्य समस्या निर्माण करू शकतात.

कसा ओळखायचा मंकीपॉक्स
संक्रमित व्यक्तीमध्ये मंकीपॉक्स ओळखण्यासाठी, लक्षात घ्या की जास्त ताप, डोकेदुखी, लिम्फ नोड्सची सूज, स्नायू दुखणे आणि कमजोरी असू शकते. मंकीपॉक्सच्या मुख्य लक्षणांपैकी एक म्हणजे चेहऱ्यावर आणि हातपायांवर मोठ्या प्रमाणात पुरळ येणे. उष्मायन कालावधी संसर्गापासून लक्षणे सुरू होण्यापर्यंत 6 ते 13 दिवसांचा असतो.

मंकीपॉक्स टाळण्यासाठी उपाय

  • मंकीपॉक्स टाळण्यासाठी सरकारने जारी केलेल्या मार्गदर्शक तत्त्वांचे पालन करा. जगातील अनेक देशांमध्ये मंकीपॉक्स रोखण्यासाठी स्मॉलपॉक्स लसीकरण केले जात आहे. लसीकरण करण्याची खात्री करा.
  • एखाद्याला मंकीपॉक्सची लक्षणे दिसल्यास, घाबरू नका, ताबडतोब डॉक्टरांशी संपर्क साधा.
  • मध्य आणि पश्चिम आफ्रिकेतून परत आलेल्या लोकांशी संपर्क टाळा.
  • स्वच्छतेची काळजी घ्या. संक्रमित व्यक्तीच्या संपर्कात असताना साबणाने हात धुवा.
  • सॅनिटायझर वापरा.

स्रोत आणि संदर्भ:
Monkeypox is a viral zoonotic disease

टीप: हा लेख मीडिया रिपोर्ट्स आणि वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (WHO) च्या वेबसाइटवरून गोळा केलेल्या माहितीच्या आधारे तयार केला गेला आहे. तुमची जागरूकता आणि ज्ञान वाढवण्यासाठी लेखात समाविष्ट केलेली माहिती आणि तथ्ये सामायिक केली गेली आहेत. संबंधित विषयावर अधिक माहितीसाठी तुमच्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही