Triton EV : टेस्लाची प्रतिस्पर्धी ट्रायटन ईव्ही भारतात लॉन्च करणार हायड्रोजनवर चालणारी दुचाकी


नवी दिल्ली – अमेरिकन वाहन निर्माता कंपनी ट्रायटन इलेक्ट्रिक व्हेइकल भारतात आपले पहिले मॉडेल लॉन्च करण्याच्या तयारीत आहे. कंपनीने लवकरच हायड्रोजन इंधनावर चालणाऱ्या दुचाकी आणि तीन चाकी गाड्या लॉन्च करणार असल्याची घोषणा केली आहे. ईव्ही मेकर ही मॉडेल्स भारतात तयार करेल. तथापि, कंपनीने अद्याप अधिकृत लॉन्चची तारीख जाहीर केलेली नाही. टेस्लाच्या प्रतिस्पर्ध्याने मार्चच्या सुरुवातीला जाहीर केले होते की त्यांनी भारतातील पहिला उत्पादन कारखाना स्थापन करण्यासाठी गुजरातमधील भुजची निवड केली आहे.

ट्रायटन इलेक्ट्रिक व्हेइकल्सचे सीईओ आणि सह-संस्थापक हिमांशू पटेल यांनी शुक्रवारी याची घोषणा केली. लवकरच आमच्याकडे भारतीय रस्त्यांवर पहिली दुचाकी असेल, असे ते म्हणाले. ईव्ही निर्मात्याची आगामी दुचाकी आणि तीन चाकी वाहन निर्मितीच्या टप्प्यात असल्याची पुष्टी त्यांनी केली. मोबिलिटीच्या नवीन युगात प्रगती करणे, हे आमचे प्राधान्य असल्याने, ट्रायटन ईव्हीसाठी हायड्रोजन-इंधन असलेली वाहने ही नैसर्गिक निवड आहे, पटेल म्हणाले.

ट्रायटन ईव्हीचा भुज प्लांट 600 एकरांवर पसरलेल्या जमिनीवर बांधला गेला आहे. पूर्ण झाल्यावर हा प्लांट 3 दशलक्ष चौरस फूट आकाराचा असेल. ट्रायटन EV द्वारे भारतात उत्पादित केली जाणारी हायड्रोजन-आधारित वाहने गुजरातची राजधानी अहमदाबादजवळील आनंद येथील संशोधन आणि विकास केंद्रात विकसित केली जात आहेत. हे प्लांट ट्रायटन ईव्हीसाठी जागतिक संशोधन आणि विकास केंद्र म्हणूनही काम करेल. ट्रायटन जागतिक बाजारपेठेत ईव्ही इलेक्ट्रिक कार, ट्रक आणि विशेष उद्देश वाहनांची विक्री करते.

ट्रायटन EV पूर्वी तेलंगणामध्ये आपला प्लांट स्थापन करेल अशी अपेक्षा होती. कंपनीने आपल्या भारतातील योजनांची घोषणा करताना गेल्या वर्षी हैदराबादमध्ये आपली 8-सीटर एच इलेक्ट्रिक SUV सादर केली होती. इलेक्ट्रिक कार, SUV आणि पिकअप ट्रक तयार करण्यासाठी देशात स्थानिक उत्पादन प्रकल्प उभारण्याचे कंपनीचे उद्दिष्ट असल्याचे त्यात म्हटले आहे, ज्याची भारतात विक्री केली जाईल आणि इतर दक्षिणपूर्व आशियाई बाजारपेठांमध्ये निर्यात केली जाईल.