महाराष्ट्रातील ट्रान्सजेंडर्सच्या मदतीसाठी पुढे आली महानगरपालिका, दिली मोठी जबाबदारी


पुणे : पुण्यातील पिंपरी चिंचवड महानगरपालिकेने एक चांगला पुढाकार घेत ट्रान्सजेंडर्सची सुरक्षा रक्षक म्हणून नियुक्ती केली आहे. पिंपरी चिंचवड महानगरपालिकेने (PCMC) ट्रान्सजेंडर्सची सुरक्षा रक्षक आणि ग्रीन मार्शल म्हणून भरती केली होती. यामुळे या समाजातील सदस्यांना रोजगाराच्या संधी उपलब्ध करून देणारी PCMC ही राज्यातील पहिली नागरी संस्था ठरली आहे.

पिंपरी चिंचवड महापालिका आयुक्त राजेश पाटील यांनी नुकतेच या समुदायातील सदस्यांना मुख्य प्रवाहात आणून त्यांना सन्मानाने जीवन जगण्यासाठी मदत करण्याचा निर्णय घेतला होता. पाटील म्हणाले की, ट्रान्सजेंडर समुदायाला समाजात अनेक समस्यांचा सामना करावा लागतो आणि ते अत्याचार आणि शोषणाला बळी पडतात, हे सर्वांनाच माहीत आहे. त्यांना मुख्य प्रवाहात आणण्यासाठी आणि त्यांना सन्माननीय जीवन देण्यासाठी आम्ही काही उपाययोजना केल्या आहेत.

ट्रान्सजेंडरना दिली ही नोकरी
राजेश पाटील म्हणाले की, या उपक्रमानुसार आम्ही 30 ते 35 ट्रान्सजेंडर्सची भरती केली आहे. यातील काहींना स्वच्छता मोहीम राबवणाऱ्या ग्रीन मार्शलच्या पथकात, तर काहींना नागरी संस्थेत सुरक्षा रक्षक म्हणून नियुक्त करण्यात आले आहे. तर काहींना नागरी उद्यानांच्या देखभालीचे काम देण्यात आले आहे. राजेश पाटील म्हणाले की, त्यांना 1 जुलै रोजी दाखल करण्यात आले असून आजपर्यंत ते चांगले काम करत आहेत. आम्हाला आशा आहे की ही संधी त्यांना त्यांचा ठसा उमटवण्यास आणि सन्मानाने जगण्यास नक्कीच मदत करेल.

अधिक समुदाय सदस्य देखील सामील होऊ इच्छित
ते म्हणाले की, आता समाजातील अधिकाधिक सदस्य त्यांचा समावेश करण्याची विनंती घेऊन आमच्याकडे येत आहेत. आम्ही काही खाजगी कंपन्या आणि संस्थांशी देखील बोलत आहोत जिथे ते समान पुढाकार घेऊ शकतात. महापालिका आयुक्तांनी नागरी संस्था मुख्यालयात त्यांच्या केबिनबाहेर सुरक्षा रक्षक म्हणून काही भरती झालेल्या ट्रान्सजेंडर्सनाही तैनात केले आहे.

ट्रान्सजेंडर्सच्या कल्याण आणि पुनर्वसनासाठी काम करणाऱ्या काही स्वयंसेवी संस्थांमार्फत महापालिकेला या ट्रान्सजेंडर्सची माहिती मिळाली. सुरक्षा सहाय्यक म्हणून नोकरी मिळण्यापूर्वी सुशोभीकरणाचे काम करणाऱ्या निकिता मुखियाडल म्हणाल्या की, या उपक्रमामुळे लोकांप्रती त्यांचा दृष्टिकोन बदलण्यास मदत होईल आणि समाजातील सदस्यांना पुढे येऊन सन्मानपूर्वक जीवन जगण्यास प्रोत्साहन मिळेल.