NASA : नासाच्या जेम्स वेब स्पेस टेलिस्कोपने टिपले ब्रह्मांडाचे पहिले रंगीत फोटो


वॉशिंग्टन – नासाने सोमवारी जेम्स वेब स्पेस टेलिस्कोपने घेतलेली ब्रह्मांडाचे पहिले रंगीत फोटो प्रसिद्ध केले आहेत. हे आतापर्यंत पाहिलेले ब्रह्मांडाचे सर्वोच्च-रिझोल्यूशन चित्र आहे. अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडन यांनीही या पहिल्या रंगीत फोटोची माहिती दिली.

ब्रह्मांडाचे आतापर्यंतचे सर्वात सुंदर दृश्य
वेब स्पेस टेलिस्कोपमधून आलेले पहिले फोटो विज्ञान आणि तंत्रज्ञानासाठी ऐतिहासिक क्षण असल्याचे जो बायडन यांनी ट्विटमध्ये म्हटले आहे. खगोलशास्त्र आणि अवकाश यासह अमेरिका आणि संपूर्ण मानवतेसाठी हा चांगला दिवस आहे. राष्ट्राध्यक्ष बायडन यांनी वेबच्या पहिल्या प्रतिमांपैकी एक प्रसिद्ध केली आहे, असे म्हटले आहे की हे आतापर्यंत पाहिलेले ब्रह्यांडाचे सर्वात सुंदर दृश्य आहे.

नासाचे अधिकारी नेल्सन यांनी एका निवेदनात म्हटले आहे की, ही आपल्या ब्रह्मांडाची आतापर्यंतची सर्वात खोल प्रतिमा आहे. पत्रकार परिषदेनंतर फोटो एकामागून एक लोकांसमोर प्रदर्शित केल्या जातील.

वेब टेलिस्कोप सर्वात शक्तिशाली दुर्बिणींपैकी एक
वेब टेलिस्कोप ही आतापर्यंत अंतराळात सोडण्यात आलेल्या सर्वात शक्तिशाली दुर्बिणींपैकी एक आहे. नासाचे उपप्रशासक पाम मेलरॉय यांनी दिलेल्या निवेदनानुसार मिशनमध्ये 20 वर्षे ऑपरेट करण्यासाठी पुरेशी अतिरिक्त इंधन क्षमता आहे.

NASA मधील Webb चे उप वरिष्ठ प्रकल्प शास्त्रज्ञ जोनाथन गार्डनर म्हणाले की, वेब इतक्या दूरच्या आकाशगंगांच्या शोधात बिग बँग नंतर वेळेत मागे वळून पाहू शकतो, प्रकाशाला त्या आकाशगंगांपर्यंत पोहोचण्यासाठी अनेक अब्ज वर्षे लागली आहेत.