Information to ISI : पाकिस्तानी स्तंभलेखकाची कबुली, आयएसआयला देत होता भारत भेटीची प्रत्येक माहिती


इस्लामाबाद – पाकिस्तानचे सुप्रसिद्ध स्तंभलेखक नुसरत मिर्झा यांनी एका मुलाखतीत कबूल केले आहे की, पाकिस्तानी गुप्तचर संस्था (आयएसआय) साठी महत्त्वाची माहिती गोळा करण्यासाठी आपण काँग्रेस सरकारच्या काळात अनेकदा भारतात आलो होतो. तत्कालीन उपराष्ट्रपती हमीद अन्सारी यांच्या कार्यकाळात त्यांना अनेकदा भारतभेटीचे निमंत्रण देण्यात आले होते.

काँग्रेसच्या राजवटीत दिली अनेकवेळा भारताला भेट
काँग्रेसच्या राजवटीत अनेकवेळा भारत भेट दिलेल्या नुसरत मिर्झाने कॅमेऱ्यासमोर कबूल केले की तो सतत आयएसआय अधिकाऱ्यांना या दौऱ्याची माहिती देत होता.

पाच वेळा दिली भारताला भेट
पत्रकार आणि राजकीय विश्लेषक शकील चौधरी यांना दिलेल्या मुलाखतीत स्तंभलेखक मिर्झा यांनी ही माहिती दिली. नुसरत मिर्झा यांनी सांगितले की, मी पाच वेळा भारताला भेट दिली आहे. त्यांनी 2011 च्या दौऱ्याचा उल्लेख केला. या मुलाखतीत मिर्झा यांनी भारताचे माजी उपराष्ट्रपती हमीद अन्सारी यांचे नाव घेतले आहे. अन्सारी 2007 ते 2017 पर्यंत भारताचे 12 वे उपराष्ट्रपती होते. मिर्झा म्हणाले की, मला त्यांच्या कार्यकाळात भारतात बोलावण्यात आले होते. मी पाकिस्तानात परतल्यावर, आयएसआय अधिकाऱ्याने त्यांना जी काही माहिती गोळा केली होती ती आयएसआयचे नवीन प्रमुख जनरल कियानी यांना देण्यास सांगितले.

तत्कालीन उपराष्ट्रपती हमीद अन्सारी यांनी दिले होते निमंत्रण
मिर्झा म्हणाले, मला 12वे उपराष्ट्रपती (भारतीय राजकारणी आणि निवृत्त मुत्सद्दी) मोहम्मद हमीद अन्सारी यांचे निमंत्रण आले होते. मी पाच वेळा भारतात गेलो होतो. यादरम्यान मी दिल्ली, बंगळुरू, चेन्नई, पाटणा आणि कोलकाता येथेही गेलो होतो. 2011 मध्ये मी भारताला भेट दिली. मिल्ली गॅझेट वृत्तपत्राचे मालक जफरुल इस्लाम खान यांचीही भेट घेतली. जफरुल-इस्लाम खान हे दिल्ली अल्पसंख्याक आयोगाचे माजी अध्यक्ष आणि भारतीय मुस्लिमांसाठी एक प्रमुख वृत्त स्रोत असलेल्या मिल्ली गॅझेटियरचे संस्थापक-संपादक आहेत.

पाकिस्तानी परराष्ट्र मंत्रालयाकडून उपलब्ध होत्या अनेक विशेष सुविधा
मिर्झा यांनी सांगितले की, माझ्या भारत भेटीदरम्यान मला पाकिस्तानच्या परराष्ट्र मंत्रालयाकडून अनेक विशेष सुविधा मिळत होत्या. साधारणपणे भारतातील व्हिसा अर्जदारांना तीन ठिकाणी जाण्याची परवानगी होती. नोव्हेंबर 2002 ते नोव्हेंबर 2007 या काळात परराष्ट्र मंत्री राहिलेल्या खुर्शीद कसुरी यांच्या मदतीने मला सात शहरांना भेट देण्यासाठी व्हिसा मिळाला. काँग्रेस भारतात असताना दहशतवादावरील एका चर्चासत्रात सहभागी होण्यासाठी ते भारतात आले होते. भारतातील उर्दू वृत्तपत्रांचे सर्व संपादक त्यांचे मित्र आहेत.

भारतीय नेत्यांवर आयएसआयची वेगळी शाखा असल्याचा खुलासा नुसरतने केला आहे. त्याला त्यांचा कमकुवतपणा माहीत आहे, पण अनुभवाच्या कमतरतेमुळे तो त्याचा वापर स्वत:च्या हितासाठी करू शकत नाही.