एकनाथ शिंदे सरकार 6 महिन्यात पडेल, असे का म्हणाले शरद पवार?


मुंबई : एकनाथ शिंदे सरकार हे पाच ते सहा महिन्यांचे पाहुणे असल्याचे राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार यांनी म्हटले आहे. मात्र, दरम्यानच्या काळात महाराष्ट्र विधानसभेत एकनाथ शिंदे यांनी बहुमत मिळवले आहे. सरकारच्या बाजूने 164 तर विरोधात 99 मते पडली. पवार यांनी पक्षाच्या नेत्यांना मध्यावधी निवडणुकीसाठी तयार राहण्यास सांगितले आहे. प्रसारमाध्यमांशी बोलताना पवार म्हणाले की, अशा सरकारांना फारसे भविष्य नसते. शिंदे मुख्यमंत्री झाल्यानंतरही पवारांनी आश्चर्य व्यक्त केले. भाजप शिंदे यांना मुख्यमंत्री करेल, अशी कल्पनाही कोणी केली नव्हती, असे ते म्हणाले होते. देवेंद्र फडणवीस उपमुख्यमंत्री झाल्याचाही त्यांनी समाचार घेतला.

अडीच वर्षांपूर्वी महाविकास आघाडीचे सरकार स्थापन झाले. तेव्हापासून ते सरकार पडेपर्यंत भाजप नेत्यांकडून असेच भाकीत केले जात होते. त्यावेळी विरोधी पक्षात बसलेल्या महाराष्ट्र भाजपच्या अनेक नेत्यांनी सरकार 6 महिनेही टिकणार नाही, असे सांगितले होते. अनेक नेत्यांनी वेगवेगळ्या तारखांना सरकार पडणार असल्याचे दावेही केले होते. या यादीत केंद्रीय मंत्री नारायण राणे, चंद्रकांत पाटील, केंद्रीय मंत्री रामदास आठवले यांच्या नावाचाही समावेश आहे.

पवार असे का म्हणाले?
हे सरकार 6 महिन्यात पडेल, असे शरद पवार यांनी राष्ट्रवादीच्या कार्यकर्त्यांना सांगितले. या विषयावर ज्येष्ठ पत्रकार सचिन परब यांनी नवभारत टाईम्सला सांगितले की, आपल्या पदाधिकारी आणि नेत्यांचे मनोधैर्य उंचावेल म्हणून पवारांनीही असे म्हटले असावे. ज्या प्रकारे महाविकास आघाडी सरकार सत्तेबाहेर गेले आहे. त्यामुळे त्यांचे मनोधैर्य खचले आहे. दुसरे कारण म्हणजे या सरकारमध्ये सर्वच आमदारांना अपेक्षित मंत्रीपद मिळू शकणार नाही. त्याचबरोबर त्यांना मिळालेल्या मंत्रिपदावर अनेक आमदार नाराज असण्याचीही शक्यता आहे. अशा स्थितीत बंडखोरी होण्याची शक्यता आहे. असे झाल्यास शिंदे सरकार संकटात सापडू शकते.

शरद पवारांचे असेही म्हणणे असू शकते, कारण त्यांनीही ऐंशीच्या दशकात बंड करून पुलोदचा प्रयोग केला होता. आजही काँग्रेसचे जुने नेते पवारांबद्दल सांगतात की, त्यांनीही एकेकाळी काँग्रेसच्या पाठीत खंजीर खुपसला होता. अशा परिस्थितीला कसे तोंड देता येईल, याचीही कल्पना पवारांना आहे किंवा अशा सरकारचे भवितव्य किती काळ आहे. मात्र, सध्याची परिस्थिती पाहता येत्या 6 महिन्यात हे सरकार पडेल, असे वाटत नाही, असे परब म्हणाले.

दुसरीकडे, संविधानाचे अधिवक्ता डॉ. सुरेश माने यांनी नवभारत टाईम्सला सांगितले की, शरद पवारांनी हे विधान आपल्या पक्षातील आमदारांना तुटण्यापासून वाचवण्यासाठी केले असावे. याशिवाय बंडखोर गटाच्या आमदारांमध्ये संभ्रम निर्माण होऊ शकतो. याशिवाय महाविकास आघाडीच्या घटक पक्षांच्या आमदारांमध्येही विश्वास निर्माण होऊ शकतो.

मलाही नव्हती निर्णयाची माहिती : फडणवीस
राज्याचे उपमुख्यमंत्री बनवण्याच्या निर्णयावर देवेंद्र फडणवीस म्हणाले की, या निर्णयाचे मलाही आश्चर्य वाटले आहे. मी त्यांना सरप्राईज द्यायला गेलो आणि स्वत:ही आश्चर्यचकित झालो, असे गमतीशीरपणे फडणवीस म्हणाले. रविवारी पत्रकारांशी बोलताना फडणवीस म्हणाले की, मुख्यमंत्रिपदासाठी आपण एकनाथ शिंदे यांच्या नावाची घोषणा करत होतो, तेव्हा कुणालाच त्याची कल्पना नव्हती. ते म्हणाले की, माझ्यासोबत बसलेल्या तिघांना मुख्यमंत्री कोणाला केले जाणार आहे, हेच माहीत नव्हते.

आपल्याला मुख्यमंत्री केले जाणार नाही हे कधी कळले, असे विचारले असता ते म्हणाले की, मला आधीच माहित होते, मात्र एकनाथ शिंदे मुख्यमंत्री झाल्यानंतर मला उपमुख्यमंत्री करण्याचा जो निर्णय घेतला गेला, तो माझ्यासाठी आश्चर्यकारक होते. ते म्हणाले की, मंत्रिमंडळ विस्ताराबाबत आतापर्यंत कोणतीही चर्चा झालेली नाही. मंत्रिमंडळ स्थापनेचा फॉर्म्युला काय असेल, असा प्रश्न त्यांना विचारण्यात आला तर ते म्हणाले की, जेव्हा चर्चाच झाली नाही, मग मी काय सूत्र सांगू.

कोणावरही जबरदस्ती नाही
मुख्यमंत्री म्हणून विधानसभेतील आपल्या पहिल्याच भाषणात त्यांनी शिवसेनेच्या आरोपांना प्रत्युत्तर देत भाजपचे मनमोकळे कौतुक केले. ते म्हणाले की, माझ्यासोबत 50 आमदार आहेत. यापैकी कोणीही माझ्यासोबत आले नाही. ज्यांना राहायचे नव्हते, त्यांना मी चार्टर्ड विमानाने सन्मानाने मुंबईला पाठवले होते. आज माझ्यासोबत 9 लोक आहेत, जे आधीच्या सरकारमध्ये मंत्री होते. हे लोक सत्तेसाठी माझ्यासोबत आलेले नाहीत.

भाजपचे कितीतरी मोठे नेते होते, पण बाळासाहेब आणि आनंद दिघे यांच्या शिवसैनिकांनी एका छोट्या कार्यकर्त्यावर विश्वास टाकला, ही भाजपची अभिजातता आहे. उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी नवनिर्वाचित सभापती राहुल नार्वेकर यांचे कौतुक करताना सांगितले की, त्यांच्या रूपाने विधानसभेला तरुण, अनुभवी आणि कायद्याचे पालन करणारा सभापती लाभला आहे.