Maharashtra Floor Test : उद्धव यांना आणखी 1 धक्का, मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी सिद्ध केले बहुमत


मुंबई : महाराष्ट्राच्या विधानसभेत एकनाथ शिंदे सरकारने बहुमत सिद्ध केले आहे. विश्वासदर्शक ठरावावरील मतदानादरम्यान एकूण 164 आमदारांनी एकनाथ शिंदे यांच्या बाजूने मतदान केले. तर दुसरीकडे महाविकास आघाडीला आणखी एक धक्का बसल्याची बातमी आहे. आघाडीचे पाच आमदार बहुमत चाचणीला गैरहजर आहेत. यामध्ये अशोक चव्हाण यांच्या नावासह काँग्रेसचे तीन आमदार आहेत. याशिवाय आघाडीचे दोन आमदारही मतदानाला गैरहजर आहेत. आघाडी सरकारच्या एकूण 8 आमदारांना मतदान करता आले नाही आणि त्यांना केवळ 99 मते मिळाली. विश्वासदर्शक ठराव भाजपचे सुधीर मुनगंटीवार आणि शिवसेनेचे भरत गोगावले यांनी मांडला. आवाजी मतदानानंतर विश्वासदर्शक ठरावात विरोधी मताचे विभाजन करण्याची मागणी करण्यात आली. विधानसभेत विश्वासदर्शक ठरावादरम्यान शिवसेनेचे दुसरे आमदार श्यामसुंदर शिंदे अचानक उलटले आणि एकनाथ शिंदे गटात सामील झाले.

5 आमदारांना मिळाला नाही प्रवेश
उशिरा पोहोचल्याने पाच आमदारांना विधानसभेत प्रवेश मिळू शकला नाही. त्याचवेळी समाजवादी पक्षाचे अबू असीम आझमी यांच्यासह दोन्ही आमदारांनी मतदानात भाग घेतला नाही. संतोष बांगर, अशोक चव्हाण मतदानासाठी फिरकले नाहीत. विजय वडेट्टीवार यांनीही मतदान केले नाही. त्याचवेळी तुरुंगात असलेले नवाब मलिक आणि अनिल देशमुख यांना मते टाकता आली नाहीत.

संतोष बांगर यांनी दिला दणका
बहुमत चाचणीत उद्धव छावणीचे आमदार संतोष बांगर यांनी एकनाथ शिंदे यांच्या समर्थनार्थ मतदान केल्याने उद्धव ठाकरेंना मोठा धक्का बसला. संतोष बांगर यांचे मत शिंदे गटाकडे गेल्याने शिंदे यांना शिवसेनेच्या 40 आमदारांचा पाठिंबा मिळाला. त्याचवेळी उद्धव ठाकरेंना पाठिंबा देणाऱ्या आमदारांची संख्या 15 वर आली आहे. याशिवाय काँग्रेस, राष्ट्रवादी काँग्रेससह आमदारांची एकूण 99 मते महाविकास आघाडीला मिळाली.

प्रत्येक जागेवर जाऊन जाणून घेतले आमदारांकडून मत
महाराष्ट्र विधानसभेत मतदानाला सुरुवात झाली, तेव्हा बहुमतासाठी मतमोजणीची प्रक्रिया पार पडली. त्याअंतर्गत प्रत्येक जागेवर जाऊन आमदारांना त्यांचे मत विचारण्यात आले. मतमोजणी पूर्ण झाल्यानंतर एकनाथ शिंदे यांना 164 आमदारांचा पाठिंबा असल्याचे समोर आले.

देवेंद्र फडणवीस यांनी केला होता 166 पेक्षा जास्तचा दावा
शिंदे सरकार 166 मतांनी बहुमत सिद्ध करेल, असा दावा उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी केला होता. ते म्हणाले होते की, सर्वात तरुण स्पीकर उमेदवार राहुल नार्वेकर रविवारी स्पीकरच्या निवडणुकीत 164 मतांनी विजयी झाले. प्रकृतीच्या कारणास्तव दोन आमदार उपस्थित नव्हते. विश्वासदर्शक ठरावात 166 मतांनी आम्ही आमचे बहुमत सिद्ध करू, असा आम्हाला विश्वास आहे. 288 सदस्यांच्या महाराष्ट्र विधानसभेत सध्या भाजपचे 106 आमदार आहेत. नुकतेच शिवसेनेच्या एका आमदाराच्या निधनानंतर विधानसभेचे सध्याचे संख्याबळ 287 वर आले आहे. अशा स्थितीत घरातील बहुमताचा आकडा 144 इतका असून तो शिंदे यांनी सहज पार केला आहे.