कसाबलाही नव्हती तेवढी सुरक्षा, आदित्य ठाकरेंनी उपस्थित केला बंडखोर आमदारांच्या कडेकोट सुरक्षेवर प्रश्न


मुंबई: शिवसेना नेते आदित्य ठाकरे यांनी रविवारी महाराष्ट्रातील एकनाथ शिंदे यांच्या नेतृत्वाखालील सरकारवर हल्लाबोल केला आणि बंडखोर आमदारांना पुरवण्यात आलेल्या कडेकोट सुरक्षेवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले. शिंदे यांचे समर्थक असलेले बंडखोर आमदार रविवारी विशेष बसने जवळच्या आलिशान हॉटेलमधून विधानभवन संकुलात पोहोचले. आदित्य म्हणाले, कसाबलाही एवढी सुरक्षा देण्यात आली नव्हती. मुंबईत अशी सुरक्षा आपण यापूर्वी कधीही पाहिली नव्हती. तूम्ही का घाबरत आहात? कोणी पळून जाईल का? एवढी भीती का आहे? 26 नोव्हेंबर 2008 रोजी मुंबई हल्ल्यादरम्यान पाकिस्तानी दहशतवादी मोहम्मद अजमल कसाबला जिवंत पकडण्यात आले आणि पुण्यातील येरवडा कारागृहात फाशी देण्यात आली.

महाराष्ट्रात चार दिवसांपूर्वी स्थापन झालेल्या शिवसेना (शिंदे गट) आणि भाजपच्या युती सरकारला सोमवारी विधानसभेच्या अधिवेशनात विश्वासदर्शक ठरावाला सामोरे जावे लागणार आहे. शिंदे यांना पाठिंबा देणारे शिवसेनेचे बंडखोर आमदार शनिवारी सायंकाळी गोव्यातून मुंबईत परतले. त्यांना विधानभवनाजवळ असलेल्या दक्षिण मुंबईतील हॉटेलमध्ये ठेवण्यात आले.

आदित्यसह 16 आमदारांना अपात्र करण्याची मागणी
सभापतीपदाची निवडणूक जिंकल्यानंतर शिंदे गटाने उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील आमदारांविरोधात आघाडी उघडली आहे. दोन्ही गटांनी शिवसेनेच्या आमदारांना निवडणुकीत मतदान करण्याची विनंती करत निषेध नोंदवला होता. आता शिंदे गटाने आदित्य ठाकरेंसह शिवसेनेच्या 16 आमदारांना अपात्र ठरवण्याची मागणी केली आहे. शिंदे गटाचे प्रमुख प्रतोद भरत गोगावले यांनी नवे सभापती राहुल नार्वेकर यांना पत्र दिले आहे. 16 आमदारांनी विरोधी पक्षाचे उल्लंघन केले आहे, त्यामुळे त्यांचे सदस्यत्व रद्द करण्यात यावे, असे म्हटले आहे.

त्याचवेळी उद्धव यांच्या नेतृत्वाखालील गटाने उपसभापती नरहरी झिरवाळ यांना पत्र सादर करून काही आमदारांनी पक्षाच्या सूचनांचे उल्लंघन केल्याचे म्हटले आहे. शिवसेनेचे एकूण 55 आमदार सभागृहात आहेत. त्यापैकी 39 आमदार शिंदे यांच्यासोबत असून त्यांनी भाजपचे राहुल नार्वेकर यांच्या बाजूने मतदान केले.

एकनाथ शिंदे यांनी उत्तीर्ण केली पहिली परीक्षा
महाराष्ट्राचे नवे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी रविवारी विधानसभेत पहिली लिटमस टेस्ट पास केली. भाजप आमदार राहुल नार्वेकर यांची महाराष्ट्र विधानसभेच्या अध्यक्षपदी निवड झाली. नार्वेकर यांना 164 मते मिळाली आणि त्यांनी 107 मते मिळविणारे शिवसेनेचे उद्धव ठाकरे गटाचे उमेदवार राजन साळवी यांचा पराभव केला. महाराष्ट्राचे उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस म्हणाले की, नार्वेकर हे देशातील सर्वात तरुण विधानसभा अध्यक्ष आहेत.

आता 4 जुलै रोजी शिंदे सरकारला बहुमत सिद्ध करणे सोपे जाईल, असे मानले जात आहे. मतदानावेळी 12 आमदार उपस्थित नव्हते. फडणवीस म्हणाले, 2 आमदार आजारपणामुळे येऊ न शकल्याने 164 मतांनी सभापतीपदाची निवडणूक जिंकली. विश्वासदर्शक ठरावात आम्ही 166 मतांनी आमचे बहुमत सिद्ध करू.