Home Loan Tips : नवीन घरासाठी घेणार आहात गृहकर्ज, तर आधी जाणून घ्या या गोष्टी, नाहीतर नंतर खिशावर होऊ शकतो वाईट परिणाम


आपले स्वतःचे घर असावे, ज्यामध्ये संपूर्ण कुटुंब आनंदाने राहू शकेल, अशी स्वप्ने प्रत्येक मध्यमवर्गीय माणूस पाहतो, पण प्रत्येकाला स्वतःचे घर असू शकते का? या प्रश्नाचे उत्तर तुम्ही स्वतःच अधिक चांगल्या प्रकारे देऊ शकाल. खरे तर या महागाईच्या जमान्यात लोकांचा घरखर्च व इतर कामे पगारातून होतात. अशा परिस्थितीत जेव्हा घर घेण्याची योजना आखली जाते, तेव्हा लोक पुन्हा कर्जाकडे पाहतात. वास्तविक, बँका आणि काही NBFC कंपन्या लोकांना कर्ज देतात. यामध्ये तुम्ही मुदतीसाठी गृहकर्ज घेऊ शकता आणि तुमच्या स्वप्नातील घर खरेदी करू शकता. पण या काळात लोक काय काळजी घ्यावी, हे विसरतात. चला तर मग आम्ही तुम्हाला सांगतो की जर तुम्ही गृहकर्ज घेणार असाल तर तुम्ही कोणत्या गोष्टी लक्षात ठेवाव्यात.

  • या गोष्टी लक्षात ठेवा :-
  • जाणून घ्या EMI

जेव्हा तुम्ही कर्ज घेता, तेव्हा तुम्हाला ते पैसे ईएमआयमध्ये परत करावे लागतात. बँक प्रत्येक महिन्याचा EMI ठरवते. अशा परिस्थितीत, तुमचा ईएमआय किती आहे, हे जाणून घेणे तुमच्यासाठी महत्त्वाचे आहे आणि ते तुम्ही दरमहा तेवढे भरू शकता.

  • जाणून घ्या व्याजदर

बँक तुम्हाला जे काही पैसे कर्ज म्हणून देते, त्याचे व्याज तुम्हाला बँकेला द्यावे लागते. हे पैसे तुमच्या EMI मध्ये जोडले जातात. अशा परिस्थितीत, तुम्हाला हे माहित असले पाहिजे की तुम्हाला मूळ रकमेवर किती व्याज द्यावे लागत आहे.

  • दस्तऐवज तपासणी

जेव्हा तुम्ही गृहकर्ज घेता, तेव्हा तुम्हाला अनेक कागदपत्रांवर स्वाक्षरी करावी लागते. तुम्हाला रद्द केलेला चेक देखील द्यावा लागेल. अशा परिस्थितीत तुमच्यासाठी हे महत्त्वाचे आहे की तुम्ही प्रत्येक कागदपत्र नीट वाचून मगच त्यावर सही करा. याशिवाय सर्व काही तुमच्याकडे लिहून ठेवा.

  • क्लोजिंगबद्दल माहिती करुन घ्या

बरेचदा असे होते की तुम्हाला कर्जाच्या मध्यभागी पैसे मिळतात आणि तुम्हाला कर्जाची रक्कम भरून ते पूर्ण करायचे असते. अशा परिस्थितीत, तुम्हाला क्लोजिंग चार्ज किती भरावा लागेल हे माहित असले पाहिजे, जेणेकरून तुम्हाला नंतर कोणत्याही प्रकारची समस्या येऊ नये.